આ એક કારણથી સંજુ સેમસનને મેચમાં જગ્યા મળતી નથી, જેનો લાભ ઋષભ પંત લીધો

આ એક કારણથી સંજુ સેમસનને મેચમાં જગ્યા મળતી નથી, જેનો લાભ ઋષભ પંત લીધો

IND vs NZ Odi Series: કોચ અને કેપ્ટન સંજુ સેમસનને વધુ પ્રસંગોએ બેન્ચ પર રાખે છે. સંજુને બદલે ટીમ મેનેજમેન્ટ રિષભ પંત પર વિશ્વાસ કરે છે. આના ઘણા કારણો છે.

ભારતીય ક્રિકેટ ટીમ હાલમાં ન્યુઝીલેન્ડ સામે ત્રણ વનડે સીરીઝ રમી રહી છે. આ શ્રેણીમાં સંજુ સેમસનને પ્લેઈંગ ઈલેવનમાં સ્થાન ન મળવાને લઈને સવાલો ઉઠી રહ્યા છે. તે જ સમયે, આ પહેલા તેને ટી20 વર્લ્ડ કપ 2022માં પણ તક મળી ન હતી. સ્ટાર વિકેટકીપર બેટ્સમેન સંજુને પસંદગીકારોએ એટલી તક આપી નથી જેટલી રિષભ પંતને મળી છે. પહેલા સંજુની ટીમમાં પસંદગી થતી નથી, જો તેને ટીમમાં લેવામાં આવે તો પ્લેઈંગ ઈલેવનમાં તક મળવી મુશ્કેલ બની જાય છે. કોચ અને કેપ્ટન સંજુ સેમસનને બદલે ઋષભ પંતને પસંદ કરે છે, તો ચાલો જાણીએ ક્યા કારણોથી પંતને તક મળી.

ડાબા હાથનો વિસ્ફોટક બેટ્સમેન

ભારતીય બેટિંગ ક્રમમાં, રોહિત શર્મા, વિરાટ કોહલી, કેએલ રાહુલ, હાર્દિક પંડ્યા અને સૂર્યકુમાર યાદવ જેવા મોટાભાગના બેટ્સમેન જમણા હાથથી બેટિંગ કરે છે. આવી સ્થિતિમાં, કેપ્ટન રિષભ પંતને પ્લેઇંગ ઇલેવનમાં યોગ્ય ટીમ કોમ્બિનેશન શોધવા માટે તક આપે છે, જે ડાબા હાથથી બેટિંગ કરે છે, જેમાં સંજુ પાછળ રહેતો જોવા મળે છે. ટીમ મેનેજમેન્ટની વિચારસરણી એવી છે કે જ્યારે ડાબા અને જમણા હાથના બેટ્સમેનો ક્રિઝ પર હોય ત્યારે વિરોધી બોલરોને બોલિંગ કરવામાં મુશ્કેલીનો સામનો કરવો પડી શકે છે.

વિસ્ફોટક બેટ્સમેન

રિષભ પંતે વર્ષ 2017માં ભારતીય ટીમમાં ડેબ્યૂ કર્યું હતું. આ પછી તેની ઈમેજ એક વિસ્ફોટક બેટ્સમેન જેવી બની ગઈ. પંતે ઓસ્ટ્રેલિયા પ્રવાસમાં પણ આ સાબિત કર્યું હતું. તેણે ઓસ્ટ્રેલિયા વિરૂદ્ધ ગાબા ટેસ્ટ મેચમાં 89 રનની ઈનિંગ રમી અને ટીમ ઈન્ડિયાને પોતાના દમ પર ટેસ્ટ મેચ જીતાડવી. આ પછી તે ભારતીય ચાહકો માટે હીરો બની ગયો. તેણે દક્ષિણ આફ્રિકાના પ્રવાસ પર વનડે શ્રેણીમાં પણ શાનદાર સદી ફટકારી હતી. પંતને શરૂઆતમાં જે પણ તકો મળી, તેણે બંને હાથ વડે પકડી લીધા. જ્યારે પણ ટીમ ઈન્ડિયા મુશ્કેલ પરિસ્થિતિમાં ફસાઈ જાય છે ત્યારે પંત આવીને બેટિંગ કરતા હતા.

બીજી તરફ, સંજુ સેમસને વર્ષ 2015માં ભારતીય ટીમ માટે ડેબ્યૂ કર્યું હતું, પરંતુ તેના ખરાબ પ્રદર્શનને કારણે તે ટીમ ઈન્ડિયામાં પોતાનું સ્થાન નિશ્ચિત કરી શક્યો ન હતો. તે ટીમની અંદર અને બહાર થતો રહ્યો.

પંતને એક્સ ફેક્ટર માનવામાં આવતું હતું

ભલે ગમે તેવા સંજોગો આવ્યા હોય? રિષભ પંતે પોતાની આક્રમક બેટિંગ સાથે કોઈ સમજૂતી કરી ન હતી. તે ક્રીઝ પર આવતાની સાથે જ વિસ્ફોટક બેટિંગ માટે પ્રખ્યાત થઈ ગયો છે. તેની તોફાની બેટિંગથી કોચ અને કેપ્ટન પ્રભાવિત થયા છે. તેને હંમેશા ટીમ ઈન્ડિયાનો એક્સ ફેક્ટર માનવામાં આવે છે. પંતે ભારત માટે 31 ટેસ્ટ મેચોમાં 2123 રન બનાવ્યા છે, જેમાં તેનો સ્ટ્રાઈક રેટ 72.65 છે. તે જ સમયે, તેણે 29 વનડેમાં 855 રન બનાવ્યા છે, જેમાં તેનો સ્ટ્રાઈક રેટ 107.54 છે. તે સફેદ બોલની ક્રિકેટમાં ખૂબ જ ખતરનાક લાગે છે. તેણે ટીમ ઈન્ડિયા માટે 66 T20 મેચમાં 987 રન બનાવ્યા છે, જેમાં તેનો સ્ટ્રાઈક રેટ 126ની નજીક રહ્યો છે.

સંજુ સેમસન વિકેટ પર રહીને બેટિંગ કરવા માટે જાણીતો છે. જ્યારે તે ક્રિઝ પર બેઠો હોય છે, ત્યારે તે આક્રમક વલણ અપનાવે છે. ન્યૂઝીલેન્ડ સામેની પ્રથમ વનડેમાં સંજુ સેમસને 36 બોલમાં 38 રનની ઇનિંગ રમી હતી, પરંતુ શાનદાર શરૂઆત બાદ પણ તે મોટી ઇનિંગ રમી શક્યો નહોતો. સંજુ સેમસને ભારત માટે 11 વનડેમાં 330 રન બનાવ્યા છે. આ સાથે જ તેણે 16 ટી20 મેચમાં 296 રન બનાવ્યા છે.

અદભૂત વિકેટકીપિંગ કુશળતા

રિષભ પંત અત્યારે માત્ર 25 વર્ષનો છે. તે ભારત માટે ત્રણેય ફોર્મેટમાં ક્રિકેટ રમે છે. તેની વિકેટકીપિંગ કુશળતા પણ અદભૂત છે. પસંદગીકારો તેનામાં ભારતનું ભવિષ્ય જુએ છે. તે IPLમાં દિલ્હી કેપિટલ્સનો કેપ્ટન છે. બીજી તરફ, સંજુ સેમસન 28 વર્ષનો છે અને તેણે હજુ સુધી ટીમ ઈન્ડિયા માટે ટેસ્ટ ડેબ્યૂ કર્યું નથી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *