આ દેશમાં આઠ અબજમું બાળક જન્મ્યું, જેમાં 8 અબજ આશાઓ… 8 અબજ સપના અને 8 અબજ શક્યતાઓ…..

આ દેશમાં આઠ અબજમું બાળક જન્મ્યું, જેમાં 8 અબજ આશાઓ… 8 અબજ સપના અને 8 અબજ શક્યતાઓ…..

બેબી વિનિસ: યુનાઇટેડ નેશન્સે જણાવ્યું હતું કે વૈશ્વિક માઇલસ્ટોન જાહેર આરોગ્યમાં મોટા સુધારાનો સંકેત આપે છે જેણે મૃત્યુનું જોખમ ઘટાડ્યું છે અને આયુષ્યમાં વધારો કર્યો છે.

ટોન્ડો, મનિલામાં જન્મેલી બાળકી વિશ્વની આઠ અબજમી વ્યક્તિ હોવાનું માનવામાં આવે છે. વિનિસ મબનસાગનો જન્મ બપોરે 1:29 વાગ્યે (સ્થાનિક સમય) ડૉ. જોસ ફેબેલા મેમોરિયલ હોસ્પિટલમાં થયો હતો. તેના જન્મની ઉજવણી ફિલિપાઈન્સના વસ્તી અને વિકાસ કમિશન દ્વારા કરવામાં આવી હતી, જેણે બાળકી અને તેની માતાના ફોટા ફેસબુક પર પોસ્ટ કર્યા હતા. વૈશ્વિક વસ્તીમાં એક અબજ લોકોને ઉમેરવામાં 12 વર્ષ લાગ્યા છે, જ્યારે ભારત આવતા વર્ષે વિશ્વના સૌથી વધુ વસ્તી ધરાવતા દેશ તરીકે ચીનને પાછળ છોડી દેવાની આરે છે.

ફિલિપાઈન્સના પોપ્યુલેશન એન્ડ ડેવલપમેન્ટ કમિશને અન્ય એક ફેસબુક પોસ્ટમાં જણાવ્યું હતું કે, “ટોન્ડોમાં એક બાળકીનો જન્મ થયા બાદ વિશ્વ વસ્તીના બીજા સીમાચિહ્ન સુધી પહોંચ્યું છે, મનિલાને વિશ્વની આઠ અબજમી વ્યક્તિ તરીકે પ્રતીકાત્મક રીતે પસંદ કરવામાં આવી છે.”

“બેબી વિનિસનું 15 નવેમ્બરના રોજ ડો. જોસ ફેબેલા મેમોરિયલ હોસ્પિટલમાં નર્સો તેમજ વસ્તી અને વિકાસ આયોગના પ્રતિનિધિઓ દ્વારા સ્વાગત કરવામાં આવ્યું હતું.”

યુનાઇટેડ નેશન્સે જણાવ્યું હતું કે વૈશ્વિક માઇલસ્ટોન જાહેર આરોગ્યમાં મોટા સુધારાનો સંકેત આપે છે જેણે મૃત્યુનું જોખમ ઘટાડ્યું છે અને આયુષ્યમાં વધારો કર્યો છે, પરંતુ માનવતા માટે સંખ્યાઓથી આગળ જોવાની અને લોકો અને ગ્રહને સુરક્ષિત રાખવાની ક્ષણ છે. અમારી સહિયારી જવાબદારી પૂરી કરો.

યુનાઈટેડ નેશન્સ પોપ્યુલેશન ફંડ (UNFPA) એ ટ્વિટ કર્યું, “8 અબજ આશાઓ. 8 અબજ સપના. 8 અબજ શક્યતાઓ. આપણો ગ્રહ હવે 8 અબજ લોકોનું ઘર છે.” તુલનાત્મક રીતે, પાછલી સદીમાં વિશ્વની વસ્તીમાં ખૂબ જ ઝડપથી વધારો થયો છે, અને વૃદ્ધિ ધીમે ધીમે ધીમી પડી રહી હોવા છતાં, યુનાઈટેડ નેશન્સે અંદાજ લગાવ્યો છે કે 2037ની આસપાસ વૈશ્વિક વસ્તી 9 બિલિયનને વટાવી જશે અને 2058 સુધીમાં 10 બિલિયન થવાનો અંદાજ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *