રેલવે સ્ટેશન જતાં પેહલા આ વાતો જાણી લેવી, નહિતર પછતસો

રેલવે સ્ટેશન જતાં પેહલા આ વાતો જાણી લેવી, નહિતર પછતસો

જ્યારે પણ તમારે લાંબા અંતરની મુસાફરી કરવી હોય ત્યારે તમે ટ્રેન પકડવા માટે રેલવે સ્ટેશન પર જાઓ છો. જો કે, રેલવેના કેટલાક એવા નિયમો અને નિયમો, નિયમો અને સિગ્નલ છે, જેના વિશે સામાન્ય લોકો બિલકુલ જાણતા નથી. ઘણી વખત, માહિતીના અભાવે, અમે રેલ્વે પ્લેટફોર્મ પર ખોટો નિર્ણય લઈએ છીએ અને પાછળથી પસ્તાવો કરીએ છીએ. ચાલો આજે તમને એક ચોંકાવનારી વાત જણાવીએ.

16 એપ્રિલ 1853ના રોજ પ્રથમ પેસેન્જર ટ્રેન બોરી બંદર અને થાણે વચ્ચે 34 કિમીના અંતરે દોડી હતી. તેને સાહિબ, સુલતાન અને સિંધ નામના ત્રણ લોકોમોટિવ દ્વારા ખેંચવામાં આવ્યું હતું અને તેમાં તેર કોચ હતા. ત્યારથી, પેસેન્જર ટ્રેનોમાં ઘણા નિયમો અને નિયમો આવ્યા છે, જેના વિશે જાણવું મહત્વપૂર્ણ છે.

આપણે ઘણી વખત ટ્રેનમાં મુસાફરી કરીએ છીએ પરંતુ હજુ પણ તેની સાથે જોડાયેલી રસપ્રદ બાબતો વિશે જાણતા નથી. ભારતીય રેલ્વે સાથે જોડાયેલી ઘણી એવી બાબતો છે જે મોટાભાગના લોકો નથી જાણતા. આમાંથી એક છે ટ્રેનના અલગ-અલગ કોચ પર અલગ-અલગ કલર લાઈન પેઈન્ટ.ટ્રેનના કોચ પર અલગ-અલગ રંગની પટ્ટાઓ તેનો એક ભાગ છે.

જો કે મુસાફરો નંબર દ્વારા સરળતાથી ઓળખી શકે છે, પરંતુ મુસાફરો માટે ટ્રેનના કોચ પર પીળી, સફેદ કે લાલ લાઇન વિશે જાણવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. ટ્રેનના વાદળી અને લાલ કોચ પર પીળી પટ્ટીઓ દોરવામાં આવી છે, જે દર્શાવે છે કે આ કોચ વિકલાંગ મુસાફરો માટે બનાવવામાં આવ્યા છે. આ બીમાર મુસાફરો માટે પણ છે.

ચોક્કસ ટ્રેનના અનરિઝર્વ્ડ સેકન્ડ ક્લાસ કોચને દર્શાવવા માટે વાદળી રંગના રેલ્વે કોચ પર સફેદ પટ્ટાઓ દોરવામાં આવે છે. આ પટ્ટાઓની મદદથી મુસાફરો સામાન્ય કોચને સરળતાથી ઓળખી શકશે.

લીલા પટ્ટાઓવાળા ગ્રે કોચ સૂચવે છે કે આ કોચ મહિલાઓ માટે આરક્ષિત છે. ગ્રે રંગના કોચ પર લાલ પટ્ટાઓ સૂચવે છે કે તે EMU/MEMU ટ્રેનોમાં પ્રથમ વર્ગના કોચ છે.

રાજધાની એક્સપ્રેસ એ ભારતીય રેલ્વે દ્વારા સંચાલિત એક્સપ્રેસ ટ્રેનોની શ્રેણી છે જે નવી દિલ્હીને વિવિધ રાજ્યોની રાજધાનીઓ સાથે જોડે છે. તે સંપૂર્ણપણે એર-કન્ડિશન્ડ ટ્રેનો છે જેમાં LHB સ્લીપર કોચ મૂળભૂત રીતે લાલ રંગવામાં આવે છે, જેને રાજધાનીના રંગો તરીકે ઓળખવામાં આવે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *