દિલ્હીમાં સ્કૂલ શરૂ થાય છે, આ કડક નિયમો લાગુ પડે છે, જાણો વિદ્યાર્થીઓ-માતા-પિતા શું કહે છે

દિલ્હીમાં સ્કૂલ શરૂ થાય છે, આ કડક નિયમો લાગુ પડે છે, જાણો વિદ્યાર્થીઓ-માતા-પિતા શું કહે છે

દિલ્હી સરકારે દસમા અને બારમા વર્ગ માટે શાળાઓ ખોલવાનો આદેશ આપ્યો છે. રાજધાનીમાં 18 જાન્યુઆરીથી શાળાઓ ખુલી જશે, પરંતુ વિદ્યાર્થીઓ ફક્ત એક શરતે શાળાએ જઇ શકશે. ચાલો આપણે જાણીએ કે કયા નિયમોથી શાળા કેવી રીતે ખોલશે, અને અન્ય વિદ્યાર્થીઓનો પ્રતિસાદ શું છે. 

દિલ્હી સરકારે કહ્યું છે કે બોર્ડની પરીક્ષાઓની તૈયારીઓને ધ્યાનમાં રાખીને આ નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે. દિલ્હીના ડેપ્યુટી સીએમ અને શિક્ષણ પ્રધાન મનીષ સિસોદિયાએ ટ્વિટ કર્યું હતું કે, સીબીએસઈ બોર્ડની પરીક્ષાઓ અને દિલ્હીમાં પ્રેક્ટિકલ્સને ધ્યાનમાં રાખીને 18 જાન્યુઆરીથી 10 મી અને 12 મા વર્ગ માટે પ્રાયોગિક, પ્રોજેક્ટ, પરામર્શ વગેરે માટે શાળાઓ ખોલવાની મંજૂરી આપવામાં આવી રહી છે. . ફક્ત બાળકોને માતાપિતાની સંમતિથી બોલાવી શકાય છે. બાળકોને આવવાની ફરજ પાડવામાં આવશે નહીં.

આનો સીધો અર્થ એ છે કે વિદ્યાર્થીઓએ શાળાએ આવવા માટે તેમના માતાપિતાની પરવાનગી લેવી પડશે. આ નિયમનું પાલન કર્યા વિના, વિદ્યાર્થીઓ વર્ગોમાં ભાગ લઈ શકશે નહીં. આ સિવાય સીબીએસઈ બોર્ડની પરીક્ષાઓ અને પ્રેક્ટિકલ્સ અને પ્રોજેક્ટ્સ અને પરામર્શ વગેરે માટે શાળાઓ ખુલી રહી છે. શાળાઓ બાળકો આવવા માટે કોઈ દબાણ બનાવી શકતી નથી.સરકારના આ નિર્ણયને 10 અને 12 ના વિદ્યાર્થીઓ અને તેમના વાલીઓ આવકારી રહ્યા છે. તે જ સમયે, 9 અને 11 ના વિદ્યાર્થીઓ પણ અન્ય રાજ્યોને ટાંકીને તેમના વર્ગો શરૂ કરવા વિનંતી કરી રહ્યા છે. સોશ્યલ મીડિયા પર પણ 9 થી 11 ના વિદ્યાર્થીઓ મોટી સંખ્યામાં કહી રહ્યા છે કે તેઓની પણ પરીક્ષા છે તેથી શાળાઓ ખોલવા જોઈએ.તે જ સમયે, શિક્ષકો સરકારના આ પગલાની પ્રશંસા કરી રહ્યા છે. એલ્કોન પબ્લિક સ્કૂલના શિક્ષક રાજીવ ઝાએ ને જણાવ્યું હતું કે બોર્ડની પરીક્ષાઓને ધ્યાનમાં રાખીને લેવામાં આવેલ નિર્ણય પ્રશંસનીય છે. વિદ્યાર્થીઓને રૂબરૂ શીખવાડવાની રીત inનલાઇનમાં શક્ય નથી. ખાસ કરીને વ્યવહારુ અને પ્રોજેક્ટ્સ માટે, તે હજી વધુ મહત્વપૂર્ણ છે.

ગવર્મેન્ટ સ્કૂલ ટીચર્સ એસોસિએશનના જનરલ સેક્રેટરી અજય વિર યાદવે જણાવ્યું હતું કે 18 જાન્યુઆરીથી શાળા શરૂ થયા પછી લગભગ 10 મહિના બાદ શાળાઓ આશ્ચર્યથી પરત ફરશે. શિક્ષકો તેમના વિદ્યાર્થીઓને મળવા માટે બેચેન હતા. સીબીએસઈની પરીક્ષાની જાહેરાત પછી અભ્યાસની ચિંતા દિવસેને દિવસે વધી રહી હતી. આવી સ્થિતિમાં, શિક્ષક સંઘ માતાપિતાને અપીલ કરે છે કે આ બધાએ તેમના બાળકોને શાળાએ મોકલવા જ જોઇએ જેથી તેમનું શિક્ષણ ન બગડે.આપને જણાવી દઈએ કે, દિલ્હીમાં કોરોના રોગચાળાને ધ્યાનમાં રાખીને, 16 માર્ચ 2020 ના રોજ, કેજરીવાલ સરકારે તમામ શાળાઓ બંધ રાખવાનો આદેશ આપ્યો હતો. ત્યારબાદથી પાટનગરની તમામ શાળાઓ બંધ છે. જોકે ઓનલાઇન વર્ગો ચાલુ છે.

હવે શાળા ખોલવાનો હુકમ કોરોનાની ગતિ અને કોરોના રસીકરણની શરૂઆત સાથે જારી કરવામાં આવ્યો છે. રાજ્યના સંભવિત સંઘો સાથે સરકારે પણ રસી શરૂ ન થાય ત્યાં સુધી શાળા બંધ રાખવાના નિર્ણયને મંજૂરી આપી દીધી હતી. દિલ્હી ઉપરાંત અન્ય રાજ્યોમાં પણ શાળાઓ ખુલી રહી છે. પંજાબ સરકારે 7 જાન્યુઆરીથી રાજ્યની તમામ શાળાઓ શરૂ કરી દીધી છે. અહીં બધી સરકારી, અર્ધ-સરકારી અને તમામ ખાનગી શાળાઓ ખુલી રહી છે. શાળાઓનો પ્રારંભિક સમય સવારે 10 થી બપોરના 3 વાગ્યા સુધીનો છે. હાલમાં, 5 થી 12 ના વર્ગના વિદ્યાર્થીઓને શાળામાં પ્રવેશવાની મંજૂરી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *