રામલલા પ્રાણ પ્રતિષ્ઠા વિધિઃ 114 કલશના પાણીથી મૂર્તિનું સ્નાન, જાણો છઠ્ઠા દિવસે શું થયું?

રામલલા પ્રાણ પ્રતિષ્ઠા વિધિઃ 114 કલશના પાણીથી મૂર્તિનું સ્નાન, જાણો છઠ્ઠા દિવસે શું થયું?

અયોધ્યામાં બહુપ્રતીક્ષિત પ્રાણ પ્રતિષ્ઠા સમારોહ આવતીકાલે યોજાશે અને મંદિર 23 જાન્યુઆરીથી સામાન્ય લોકો માટે ખોલવામાં આવશે.

છઠ્ઠા દિવસે રવિવારે સવારે 9 વાગ્યે શ્રી રામ મંદિરમાં પ્રાણ પ્રતિષ્ઠાની વિધિ શરૂ થઈ હતી. આજે, શ્રી રામ લલ્લાની મૂર્તિને 114 કલશોમાં ઔષધીય જળથી સ્નાન કરાવવામાં આવ્યું હતું અને દેશના વિવિધ તીર્થસ્થાનોમાંથી લાવવામાં આવેલા પવિત્ર જળથી. પ્રાણ પ્રતિષ્ઠા વિધિમાં દરરોજ પૂજા, હવન અને પારાયણ સાથે આજની પૂજા પ્રક્રિયા શરૂ થઈ હતી, જે સાંજ સુધી ચાલુ રહેશે. મધ્યાધિવાસમાં આજે શ્રી રામ લલ્લાની મૂર્તિ રાખવામાં આવી હતી. રાત્રી જાગરણ અધિવેશન પણ આજથી જ શરૂ થશે. યજ્ઞશાળામાં શ્રી રામ લલ્લાની જૂની મૂર્તિની પૂજા પણ ચાલી રહી છે. પૂજાની વિધિ ચેન્નાઈ અને પુણે સહિત અનેક સ્થળોએથી મેળવેલા વિવિધ ફૂલોથી કરવામાં આવી રહી છે.

આજની પૂજામાં અનિલ મિશ્રા તેમના પરિવાર સાથે અને વિશ્વ હિન્દુ પરિષદના પ્રમુખ ડૉ.આર. એન. સિંહ અને અન્ય લોકો પૂજા વિધિ કરી રહ્યા છે. 16મી જાન્યુઆરીએ બપોરે સરયૂ નદીમાંથી અભિષેકની વિધિ શરૂ થઈ હતી અને 17મી જાન્યુઆરીએ શ્રી રામ લલ્લાની મૂર્તિ મંદિર પરિસરમાં આવી હતી. અભિજીત મુહૂર્તમાં સોમવારે બપોરે અભિષેકની વિધિ પૂર્ણ થશે.

22મી જાન્યુઆરીએ પીએમ મોદીનો આ કાર્યક્રમ હશે
રામ જન્મભૂમિ તીર્થ ક્ષેત્ર ટ્રસ્ટના ખજાનચી સ્વામી ગુરુદેવ ગિરિજી મહારાજે NDTV સાથેની ખાસ વાતચીતમાં PM મોદીના 22 જાન્યુઆરીના કાર્યક્રમ વિશે જણાવ્યું છે. તેમણે કહ્યું કે, “અયોધ્યામાં રામ મંદિર પહોંચતા જ વડાપ્રધાન સૌથી પહેલા સ્નાન કરવા જશે. ત્યારબાદ પીએમ મોદી પહેલા ઉત્તર દરવાજા તરફ જશે અને પછી પૂર્વ દરવાજાથી પ્રવેશ કરશે, જ્યાં મંદિરનો મુખ્ય પ્રવેશદ્વાર છે. મંદિરમાં પ્રવેશ્યા બાદ વડાપ્રધાન સૌ પ્રથમ ટ્રસ્ટીઓને મળશે.

10 વાર સ્નાન કરો, PM મોદી 10 વાર દાન કરશે
તેમણે કહ્યું કે, “મંદિરમાં પ્રવેશ્યા બાદ મંત્રો વચ્ચે 10 પ્રકારના સ્નાન કરવું જરૂરી છે. મંત્રોની વચ્ચે 10 વખત પાણીનો છંટકાવ કરવામાં આવશે. ત્યારબાદ વડાપ્રધાને 10 પ્રકારના દાન આપવાના હોય છે. આ પછી પીએમ મોદીએ ગર્ભગૃહમાં પ્રવેશ કરશે. પીએમ મોદી લગભગ 45 મિનિટ સુધી ગર્ભગૃહમાં પૂજા કરશે. પૂજા લગભગ 12:20 વાગ્યે શરૂ થશે અને લગભગ 50 મિનિટ સુધી ચાલશે.”

વ્યાપક સુરક્ષા વ્યવસ્થા

શ્રી રામ લાલા પ્રાણ પ્રતિષ્ઠા કાર્યક્રમને ધ્યાનમાં રાખીને અયોધ્યામાં ભારે પોલીસ બંદોબસ્ત ગોઠવી દેવામાં આવ્યો છે. ધામની સુરક્ષાને લઈને તેને રેડ અને યલો એમ બે ઝોનમાં વહેંચવામાં આવ્યો છે. SPG, NSG બ્લેક કેટ કમાન્ડો, CRPF કોબ્રા, CISF, RAF, NDRF તૈનાત કરવામાં આવ્યા છે. યુપી પોલીસના સુરક્ષા કર્મચારીઓ દરેક ખૂણે ખૂણે તૈયાર છે. છાપરાઓ અને મહત્વના સ્થળો પર સ્નાઈપર્સ પણ તૈનાત છે. આ ઉપરાંત ઈન્ટેલિજન્સ બ્યુરો અને RAW પણ ગતિવિધિઓ પર નજર રાખી રહ્યા છે. રાજ્યના વિવિધ જિલ્લાઓના 100 થી વધુ ડીએસપી, લગભગ 325 ઇન્સ્પેક્ટર અને 800 સબ-ઇન્સ્પેક્ટરોને ધામમાં તૈનાત કરવામાં આવ્યા છે, જ્યારે પોલીસ અને અર્ધલશ્કરી દળોના 11,000 જવાનોને પણ તૈનાત કરવામાં આવ્યા છે.

VIP સુરક્ષા માટે ત્રણ ડીઆઈજી, 17 એસપી, 40 એએસપી, 82 ડીએસપી, 90 ઈન્સ્પેક્ટરની સાથે એક હજારથી વધુ કોન્સ્ટેબલ અને 4 કંપની પીએસી તૈનાત કરવામાં આવ્યા છે. ભક્તોને પ્રવાસન સ્થળોની માહિતી આપવા માટે 250 પોલીસ ગાઈડ પણ ઉપલબ્ધ છે. યોગી સરકાર ધામની સુરક્ષાને અભેદ્ય બનાવવા માટે ITMS, CCTV, કંટ્રોલ રૂમ અને પબ્લિક CCTVની પણ મદદ લઈ રહી છે. AI ટેક્નોલોજી પર આધારિત એન્ટી-ડ્રોન સિસ્ટમ સંપૂર્ણ રીતે સક્રિય સ્થિતિમાં છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *