અભિષેક પહેલા રામ મંદિરમાં પૂજા વિધિની ઝલક, નવીનતમ આકર્ષક તસવીરો

અભિષેક પહેલા રામ મંદિરમાં પૂજા વિધિની ઝલક, નવીનતમ આકર્ષક તસવીરો

અયોધ્યામાં રામલલાના આગમનની રાહ હવે પૂરી થવા જઈ રહી છે. આજે (22 જાન્યુઆરી) યોજાનાર રામ મંદિરના અભિષેક કાર્યક્રમની તમામ તૈયારીઓ પૂર્ણ કરી લેવામાં આવી છે. સમગ્ર રામનગરીને આધ્યાત્મિક રંગોથી શણગારવામાં આવી છે. મંદિર પરિસરની સુંદરતા જોવા જેવી છે.

22મી જાન્યુઆરીના રોજ જીવનના અભિષેક માટે લઘુત્તમ ધાર્મિક વિધિઓ રાખવામાં આવી છે. શ્રી રામ જન્મભૂમિ તીર્થ ક્ષેત્ર ટ્રસ્ટના જણાવ્યા અનુસાર અયોધ્યામાં શ્રી રામ જન્મભૂમિ ખાતે યોજાનાર પ્રાણ પ્રતિષ્ઠા સમારોહમાં સવારે 10 વાગ્યાથી ‘મંગલ ધ્વનિ’નું ભવ્ય વગાડવામાં આવશે. વિવિધ રાજ્યોના 50 થી વધુ મનમોહક સંગીતનાં સાધનો લગભગ બે કલાક સુધી આ શુભ પ્રસંગના સાક્ષી બનશે.

Ram Mandir

દરમિયાન રામ મંદિરમાં પ્રાણ પ્રતિષ્ઠા સમારોહ પહેલા પૂજા વિધિની ઝલક જોવા મળી છે. પ્રાણ પ્રતિષ્ઠા વિધિમાં સ્થાપિત દેવી-દેવતાઓની દૈનિક પૂજા, હવન, પારાયણ વગેરે, સવારે માધવધિનાસ, 114 કળશમાંથી વિવિધ ઔષધીય જળથી મૂર્તિનું સ્નાન, મહાપૂજા, ઉત્સવની મૂર્તિની પ્રસાદ પરિક્રમા, શ્યાધિનાસ, તત્વજ્ઞાન, શાંતિપૂર્ણ આદિત્ય -પોષણ – અઘોર હોમ, વ્યાહૃતિ હોમ, રાત્રિ જાગરણ, સાંજે પૂજા અને આરતી થઈ.

Ram Mandir

રામલલાએ 114 કલશના પવિત્ર જળથી દિવ્ય સ્નાન કર્યું.
અગાઉ, રવિવારે પ્રાણ પ્રતિષ્ઠા વિધિમાં, રામ લલ્લાને દેશ અને વિશ્વની પવિત્ર નદીઓમાંથી 114 જળ ભઠ્ઠીઓ સાથે દિવ્ય સ્નાન કરાવવામાં આવ્યું હતું. આ પહેલા તેમના મધ્વાધિવાસની પ્રક્રિયા પૂર્ણ થઈ ગઈ હતી. તેમને વિવિધ પ્રકારની મીઠાઈઓ ખાવા માટે બનાવવામાં આવી હતી. પૂજા દરમિયાન જ, પુત્રદા એકાદશી પર, બ્રહ્માંડના તમામ દેવી-દેવતાઓને વૈદિક મંત્રો સાથે અભિષેક માટે આમંત્રિત કરવામાં આવ્યા હતા.

Ram Mandir

અગાઉ રવિવારે ગણપતિ પૂજન સાથે ધાર્મિક વિધિનો પ્રારંભ થયો હતો. આ પછી ચારેય વેદોનું આહ્વાન થયું. ત્યારબાદ રામલલાની ચાંદીની મૂર્તિને નિંદ્રામાંથી જગાડી પૂજા અર્ચના કરવામાં આવી હતી અને પાલખીની શોભાયાત્રા કાઢવામાં આવી હતી. આચાર્ય અરુણ દીક્ષિતે જણાવ્યું કે તુલસીદાસજી લખે છે કે સુર સમૂહ વિનંતીઓ સાથે પોતાના ઘરે પહોંચી ગયો છે, જગનિવાસ પ્રભુ પ્રગટે અખિલ લોક વિશ્રામ… રામના જન્મ સમયે અયોધ્યામાં તમામ દેવી-દેવતાઓ હાજર હતા.

Ram Mandir

રામલલાનું જીવન રામજનમ જેવા શુભ મુહૂર્તમાં પવિત્ર થવા જઈ રહ્યું છે. આવી સ્થિતિમાં તમામ દેવી-દેવતાઓને પણ આમંત્રણ આપવામાં આવ્યું છે. રવિવારે પુત્રદા એકાદશીના શુભ મુહૂર્તમાં વેદમંત્રોથી પ્રસાદ ચઢાવીને દેવતાઓનું આહ્વાન કરવામાં આવ્યું હતું. આવી સ્થિતિમાં હવે એમ કહી શકાય કે તમામ દેવી-દેવતાઓ રામજન્મભૂમિ સંકુલમાં પહોંચી ગયા છે.

Ram Mandir

આચાર્ય મૃત્યુંજયે જણાવ્યું કે મધ્યાધિવાસ દરમિયાન કાજુ, બદામ, પિસ્તા, કેસર સહિત વિવિધ પ્રકારની મીઠાઈઓ સાથે નિવાસ કરવામાં આવ્યો હતો. આ પછી ગર્ભગૃહમાં દેવતાની સ્થાપના કરવામાં આવી. ભગવાનની સ્થાવર મૂર્તિને હજાર છિદ્રોવાળા ઘડાથી સ્નાન કરાવવામાં આવ્યું હતું. આ પછી રામલલાને નવરત્ન, પંચ રત્ન, પુષ્પો, ધૂપ, નૈવેદ્ય સહિત 108 પ્રકારની દવાઓ ધરાવતા 114 જળ ભઠ્ઠીઓથી અભિષેક કરવામાં આવ્યો હતો.

Ram Mandir

રામલલા કાલે રાત્રે બેઠા હતા. વળી, પૂજારીએ ચારેય ભાઈઓને ખોળામાં લઈ નવા મંદિરમાં સુવડાવી દીધા. આજથી રામલલા તેમના ભાઈઓ સાથે નવા મંદિરમાં બિરાજમાન થશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *