મેરેજ સર્ટિફિકેટ પર મળશે 2.50 લાખ રૂપિયા, મોદી સરકારે ચાલુ કરી આ યોજના……..

મેરેજ સર્ટિફિકેટ પર મળશે 2.50 લાખ રૂપિયા, મોદી સરકારે ચાલુ કરી આ યોજના……..

લગ્નની મોસમઃ સમાજમાં ભેદભાવ ખતમ કરવા માટે સરકાર અનેક યોજનાઓ ચલાવે છે, તેવી જ રીતે 2013માં બનેલી કેન્દ્ર સરકારની આ યોજનાનો લોકોને ઘણો ફાયદો મળી રહ્યો છે. જો તમે પરિણીત છો અથવા લગ્ન કરવા જઈ રહ્યા છો તો જાણો આ સ્કીમ વિશે. આંતર જ્ઞાતિ લગ્નઃ આજના સમયમાં લોકો ચોક્કસપણે શિક્ષિત બન્યા છે, પરંતુ હજુ પણ ઘણી યોજનાઓ વિશે તેઓ જાણતા નથી. કેન્દ્ર સરકારે સમાજમાંથી ભેદભાવ ખતમ કરવા અને અસમાનતાને દૂર કરવા માટે એક યોજના બનાવી હતી, જે અંતર્ગત સરકાર નવવિવાહિત યુગલોને 2.5 લાખ રૂપિયાની સહાય આપે છે. આ માટે પરિણીત લોકોએ લગ્નનું પ્રમાણપત્ર અને અન્ય કેટલાક દસ્તાવેજો સરકારી કચેરીમાં જમા કરાવવાના હોય છે. ત્યાર બાદ બે હપ્તામાં 2 લાખ 50 હજાર રૂપિયાની રકમ લાભાર્થીને આપવામાં આવે છે. તમારે આ માટે ક્યાં અરજી કરવાની છે? તમે આ યોજનાનો લાભ કેવી રીતે લઈ શકો છો? અહીં જાણો.

આ યોજના માટે કેવી રીતે અરજી કરવી?
તમે તમારા વિસ્તારના વર્તમાન સાંસદ અથવા ધારાસભ્ય પાસે જઈને આ યોજનાનો લાભ લઈ શકો છો. તમારા સાંસદ અથવા ધારાસભ્ય તમારી અરજી ડૉ. આંબેડકર ફાઉન્ડેશનને મોકલશે. આ ઉપરાંત, તમે નિયમો અનુસાર રાજ્ય સરકાર અથવા જિલ્લા વહીવટીતંત્રને પણ અરજી સોંપી શકો છો. તમારી અરજી રાજ્ય સરકાર અથવા જિલ્લા વહીવટીતંત્ર, ડૉ. આંબેડકર ફાઉન્ડેશનને મોકલવામાં આવશે.

આ યોજનાનો લાભ કોણ લઈ શકે છે?
જો તમે આ યોજનાનો લાભ લેવા માંગતા હોવ અને તમે સામાન્ય શ્રેણીમાંથી આવો છો, તો તમારે દલિત સમાજની છોકરી સાથે લગ્ન કરવા પડશે, એટલે કે એક જ જાતિના વર-કન્યા ન હોવા જોઈએ. આ સિવાય તમારે હિંદુ મેરેજ એક્ટ 1955 હેઠળ લગ્નની નોંધણી કરાવવી પડશે. ધ્યાનમાં રાખો, તમારે પહેલા લગ્ન કર્યા ન હોવા જોઈએ. જો તમે બીજી વાર લગ્ન કરી રહ્યા છો, તો તમે આ યોજનાનો લાભ નહીં લઈ શકો. આ સિવાય જો તમે કેન્દ્ર સરકાર અથવા રાજ્ય સરકારની અન્ય કોઈ યોજનાનો લાભ લીધો છે, તો તે રકમ ઓછી થઈ જશે, એટલે કે, જો તમને કોઈ અન્ય યોજનામાં 50,000 રૂપિયા મળ્યા છે, તો સરકાર 50,000 રૂપિયા કાપશે. અને તમારા બેંક ખાતામાં 2 લાખ રૂપિયા મોકલો.

આ રીતે અરજી કરો
અરજી સાથે નવદંપતીનું જાતિ પ્રમાણપત્ર જોડવાનું રહેશે. અરજી સાથે મેરેજ સર્ટિફિકેટ પણ આપવાનું રહેશે. પરિણીત હોવાનું સોગંદનામું પણ રજૂ કરવાનું રહેશે. તે તમારા પ્રથમ લગ્ન છે તે સાબિત કરવા માટે, એક મહત્વપૂર્ણ દસ્તાવેજ જોડવો પડશે. પતિ-પત્નીને આવકનું પ્રમાણપત્ર આપવું જરૂરી છે. જોઈન્ટ બેંક એકાઉન્ટ આપવું પડશે જેથી તેમાં પૈસા આવી શકે. અરજી સબમિટ કર્યા પછી, 1.5 લાખ રૂપિયાની રકમ પતિ-પત્નીના બેંક ખાતામાં ટ્રાન્સફર કરવામાં આવે છે. આ સિવાય બાકીના 1 લાખ રૂપિયાની એફડી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *