ભારતમાં જોડાવો કે તે જોડાણને તોડશો….. રાહુલ ગાંધી અને ટીમ ઉદ્ધવ ઠાકરે વચ્ચે આવા સવાલો ઉઠયા…..

ભારતમાં જોડાવો કે તે જોડાણને તોડશો….. રાહુલ ગાંધી અને ટીમ ઉદ્ધવ ઠાકરે વચ્ચે આવા સવાલો ઉઠયા…..

જમણેરી વિચારક વિનાયક દામોદર સાવરકર પર કોંગ્રેસના નેતા રાહુલ ગાંધીના નિવેદન બાદ ઉદ્ધવ ઠાકરેના શિવસેનાના જૂથે હોબાળો મચાવ્યો છે. રાહુલના મંતવ્યો સાથે તીવ્ર અસંમતિ વ્યક્ત કરતા ઠાકરે જૂથે કોંગ્રેસ સાથે ગઠબંધન ખતમ કરવાનો સંકેત આપ્યો છે. જમણેરી વિચારક વિનાયક દામોદર સાવરકર પર કોંગ્રેસના નેતા રાહુલ ગાંધીના નિવેદન બાદ ઉદ્ધવ ઠાકરેના શિવસેનાના જૂથે હોબાળો મચાવ્યો છે. રાહુલના મંતવ્યો સાથે તીવ્ર અસંમતિ વ્યક્ત કરતા ઠાકરે જૂથે કોંગ્રેસ સાથે ગઠબંધન ખતમ કરવાનો સંકેત આપ્યો છે.

“ઉદ્ધવ ઠાકરે નિવેદન આપી શકે છે. સંજય રાઉતે સવારે નિવેદન આપ્યું હતું કે અમે MVA (મહા વિકાસ અઘાડી ગઠબંધન) માં ચાલુ રાખી શકીએ નહીં. આ પાર્ટી તરફથી ગંભીર પ્રતિક્રિયા છે. તમે વધુ શું ઈચ્છો છો?” જોડાણ ચાલુ રાખવા વિશે પૂછવામાં આવતા, સાવંતે જમ્મુ અને કાશ્મીરની પીપલ્સ ડેમોક્રેટિક પાર્ટી (પીડીપી) સાથેના બીજેપીના જોડાણને યાદ કર્યું, જે સમાન રીતે વિરોધાભાસી ભાગીદારી છે. અગાઉ શિવસેનાના પ્રવક્તા સંજય રાઉતે એનડીટીવીને જણાવ્યું હતું કે, “સાવરકરનો મુદ્દો અમારા માટે મહત્વપૂર્ણ છે અને અમે તેમની વિચારધારામાં વિશ્વાસ કરીએ છીએ. તેઓએ (કોંગ્રેસ) આ મુદ્દો ઉઠાવવો જોઈતો ન હતો.”

ડેમેજ કંટ્રોલના દેખીતા પ્રયાસમાં કોંગ્રેસના વરિષ્ઠ નેતા જયરામ રમેશે કહ્યું કે રાહુલ ગાંધીએ સાવરકરને “ટાર્ગેટ” કર્યા ન હતા, પરંતુ એક ઐતિહાસિક હકીકત જણાવતા હતા. જયરામ રમેશે કહ્યું, “મેં આજે સંજય રાઉત સાથે વાત કરી. અમે અસંમત થવા માટે સંમત છીએ. તેમણે એવી ધારણાને નકારી કાઢી કે તે મહા વિકાસ અઘાડીને નબળી પાડશે. તેણે કહ્યું, ‘તે MVAને અસર કરશે નહીં.’ શિવસેનાએ 2019 માં મહારાષ્ટ્ર ચૂંટણી પછી કોંગ્રેસ અને શરદ પવારની રાષ્ટ્રવાદી કોંગ્રેસ પાર્ટી (NCP) સાથે MVA ગઠબંધન બનાવ્યું. મુખ્યમંત્રીની બેઠક વહેંચણીને લઈને લાંબા સમયથી સાથી પક્ષ ભાજપ સાથે સંબંધો તોડ્યા બાદ આ પગલું લેવામાં આવ્યું છે. ત્યારથી પાર્ટીએ મહારાષ્ટ્રમાં સત્તા હડપ કરવાના અને ભાજપને બહાર રાખવા માટે અસામાન્ય ગઠબંધન બનાવવાના આરોપોનો સામનો કરવો પડ્યો છે.

જો કે, આ વર્ષની શરૂઆતમાં શિવસેના અને મહારાષ્ટ્ર સરકારમાં ભારે ખળભળાટ મચી ગયો હતો. શિવસેનાના પ્રબળ નેતા એકનાથ શિંદે મોટાભાગના ધારાસભ્યો સાથે બીજેપીના પક્ષમાં ગયા. જેના કારણે ઉદ્ધવ ઠાકરેની મહાવિકાસ આઘાડીની સરકાર પડી. બાદમાં એકનાથ શિંદેએ ભાજપના સમર્થનથી સરકાર બનાવી. શિંદે સીએમ અને દેવેન્દ્ર ફડણવીસ ડેપ્યુટી સીએમ બન્યા. જમણેરી શિવસેના અને તેના કેન્દ્ર-ડાબેરી સાથી વચ્ચેના વિચારોમાં તફાવત ગયા અઠવાડિયે સામે આવ્યો, જ્યારે કોંગ્રેસના નેતા રાહુલ ગાંધીએ વિનાયક દામોદર સાવરકરની ટીકા કરી.

રાહુલ ગાંધીએ કોંગ્રેસના પ્રતીક મહાત્મા ગાંધી, જવાહરલાલ નેહરુ અને વલ્લભભાઈ પટેલની સરખામણીમાં સાવરકરને કાયર કહ્યા હતા. ઉદ્ધવ ઠાકરેએ રાહુલની ટિપ્પણી પર વળતો પ્રહાર કર્યો, તેમના પિતા બાળ ઠાકરેના હિન્દુત્વના વારસા સાથે દગો કરવાના આરોપોને રદિયો આપ્યો. તેમણે કહ્યું હતું કે શિવસેના જૂથને સાવરકર માટે “અપાર સન્માન” છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *