રામ મંદિર માટે 30 વર્ષથી ‘મૌન વ્રત’, 22 જાન્યુઆરીએ પૂર્ણ થશે વૃદ્ધ મહિલાના શપથ; ઝારખંડથી અયોધ્યા જવા રવાના થયા

રામ મંદિર માટે 30 વર્ષથી ‘મૌન વ્રત’, 22 જાન્યુઆરીએ પૂર્ણ થશે વૃદ્ધ મહિલાના શપથ; ઝારખંડથી અયોધ્યા જવા રવાના થયા

વૃદ્ધ સરસ્વતી દેવીના પરિવારે કહ્યું કે જે દિવસે 1992માં બાબરી મસ્જિદ તોડી પાડવામાં આવી હતી, સરસ્વતી દેવીએ પ્રતિજ્ઞા લીધી હતી કે તે રામ મંદિરનું ઉદ્ઘાટન ત્યારે જ મૌન ઉપવાસ તોડશે.

ઝારખંડની એક 85 વર્ષીય મહિલા 22 જાન્યુઆરીએ અયોધ્યામાં રામ મંદિરના ઉદ્ઘાટન બાદ 30 વર્ષના ઉપવાસ તોડશે. વડીલે વર્ષ 1992માં રામ મંદિરના નિર્માણ માટે મૌન ઉપવાસ કર્યા હતા. હવે, 22 જાન્યુઆરીએ તેનું સપનું સાકાર થયા પછી, તે ત્રણ દાયકાઓથી ચાલી આવતી ‘મૌન પ્રતિજ્ઞા’ તોડશે. ધનબાદ નિવાસી સરસ્વતી દેવી મંદિરનું ઉદ્ઘાટન જોવા માટે સોમવારે રાત્રે ટ્રેન દ્વારા ઉત્તર પ્રદેશના અયોધ્યા જવા રવાના થયા હતા.

વૃદ્ધ મહિલા સરસ્વતી દેવીના પરિવારે કહ્યું કે જે દિવસે 1992માં બાબરી મસ્જિદ તોડી પાડવામાં આવી હતી, સરસ્વતી દેવીએ પ્રતિજ્ઞા લીધી હતી કે તે રામ મંદિરનું ઉદ્ઘાટન ત્યારે જ મૌન ઉપવાસ તોડશે.

અયોધ્યામાં દેવીને ‘મૌની માતા’ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. તે સાંકેતિક ભાષા દ્વારા પરિવારના સભ્યો સાથે વાતચીત કરે છે. તે લેખન દ્વારા લોકો સાથે વાત પણ કરે છે પરંતુ જટિલ વાક્યો લખે છે.

તેણીએ ‘મૌનની પ્રતિજ્ઞા’માંથી વિરામ લીધો અને 2020 માટે દરરોજ બપોરે એક કલાક બોલ્યા. પરંતુ જે દિવસે વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ મંદિરનો શિલાન્યાસ કર્યો તે દિવસથી તેમણે આખો દિવસ મૌન પાળ્યું હતું. વૃદ્ધ સરસ્વતી દેવીના સૌથી નાના પુત્ર 55 વર્ષીય હરેરામ અગ્રવાલે મીડિયા સાથે વાત કરતા કહ્યું કે, 6 ડિસેમ્બર 1992ના રોજ જ્યારે બાબરી મસ્જિદ તોડી પાડવામાં આવી ત્યારે મારી માતાએ અયોધ્યામાં રામ મંદિરના નિર્માણ સુધી મૌન રાખવાના શપથ લીધા હતા. .” લીધો હતો. જ્યારથી મંદિરમાં અભિષેકની તારીખ જાહેર થઈ છે ત્યારથી તે ખૂબ જ ખુશ છે.

બાઘમારા બ્લોકના ભૌનરાના રહેવાસી હરેરામે કહ્યું, “તે સોમવારે રાત્રે ધનબાદ રેલ્વે સ્ટેશનથી ગંગા-સતલજ એક્સપ્રેસમાં અયોધ્યા જવા નીકળી હતી. તે 22 જાન્યુઆરીએ પોતાનું મૌન તોડશે.” તેમણે કહ્યું કે દેવીને રામ મંદિરના ઉદ્ઘાટન કાર્યક્રમમાં ભાગ લેવા માટે મહંત નૃત્ય ગોપાલ દાસના શિષ્યો દ્વારા આમંત્રણ આપવામાં આવ્યું છે.

ચાર પુત્રીઓ સહિત આઠ બાળકોની માતા સરસ્વતી દેવીએ 1986માં તેમના પતિ દેવકીનંદન અગ્રવાલના મૃત્યુ પછી ભગવાન રામને પોતાનું જીવન સમર્પિત કર્યું હતું અને તેમનો મોટાભાગનો સમય તીર્થયાત્રાઓ પર વિતાવ્યો હતો, એમ સંબંધીઓએ જણાવ્યું હતું. તે હાલમાં તેના બીજા પુત્ર નંદલાલ અગ્રવાલ સાથે ધનબાદના ધૈયામાં રહે છે. નંદલાલની પત્ની ઇન્નુ અગ્રવાલ (53)એ જણાવ્યું કે લગ્નના થોડા મહિનાઓ પછી તેણે તેની સાસુને ભગવાન રામની ભક્તિમાં મૌન ઉપવાસ કરતા જોયા.

ઇન્નુ અગ્રવાલે કહ્યું, “જો કે અમે તેની મોટાભાગની સાઇન લેંગ્વેજ સમજીએ છીએ, પરંતુ તે જે કંઈ પણ લેખિતમાં વાત કરે છે, તે મુશ્કેલ શબ્દો લખે છે.”

તેમણે કહ્યું, “બાબરી મસ્જિદના ધ્વંસ પછી, મારી સાસુએ અયોધ્યાની મુલાકાત લીધી અને રામ મંદિરના નિર્માણ સુધી ‘મૌન વ્રત’ની પ્રતિજ્ઞા લીધી. તે દિવસમાં 23 કલાક મૌન રહે છે. બપોરે માત્ર એક કલાકનો વિરામ લે છે. બાકીનો સમય તે પેન અને કાગળ દ્વારા અમારી સાથે વાતચીત કરે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *