શું તમે પણ દુકાન માંથી પાણીની બોટલ ખરીદીને પીવો છો, તો આ બાબતની ધ્યાન રાખો….

શું તમે પણ દુકાન માંથી પાણીની બોટલ ખરીદીને પીવો છો, તો આ બાબતની ધ્યાન રાખો….

પ્લાસ્ટિકની પાણીની બોટલઃ આ પાણી પીતાની સાથે જ તે અંતઃસ્ત્રાવી પ્રણાલીને બગાડે છે જે શરીરમાં હોર્મોન્સનું સંતુલન જાળવી રાખે છે. જો તમે આ સતત કરો છો, તો તે વંધ્યત્વ, પ્રારંભિક તરુણાવસ્થા, હોર્મોનલ અસંતુલન અને લીવરને નુકસાન પહોંચાડી શકે છે. પાણીની બોટલ: શું પ્લાસ્ટિકની પાણીની બોટલો વિના મુસાફરી કરવી ખરેખર શક્ય છે? પ્લાસ્ટિક વિના મુસાફરી કરવી પડકારજનક તો છે જ, પણ અશક્ય નથી. પ્લાસ્ટિકની બોટલોથી બચવા માટેનું પહેલું પગલું એ છે કે રસ્તાના કિનારે વેચાતી પ્લાસ્ટિકની બોટલનો ઉપયોગ ન કરવો. તેના બદલે તમારી સાથે નાની ધાતુની બોટલ રાખો અને તેને રિસાયકલ કરો. એક ટ્રાવેલ બ્લોગરે તેની વાર્તા કહી જે છેલ્લા ત્રણ વર્ષથી બહારથી બોટલનું પાણી ખરીદતા નથી અને તેને હંમેશા પોતાની સાથે રાખે છે. તેમણે એવી ઘણી ટિપ્સ પણ આપી કે લોકો પ્લાસ્ટિકની બોટલો વિના મુસાફરી કરી શકે અને તેમની સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓથી દૂર રહી શકે.

પ્લાસ્ટિકની પાણીની બોટલ કેમ હાનિકારક છે
મીડિયા રિપોર્ટ્સ અનુસાર, પાણીની બોટલ બનાવવા માટે જે સામગ્રીનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે તે પોલિમર છે. પોલિમર એટલે કાર્બન, ઓક્સિજન, હાઇડ્રોજન અને ક્લોરાઇડથી બનેલું. હાર્વર્ડ સ્કૂલ ઓફ પબ્લિક હેલ્થના રિપોર્ટ અનુસાર, મોટાભાગની પાણીની બોટલોમાં પોલીકાર્બોનેટ પ્લાસ્ટિકનો ઉપયોગ થાય છે. તમે જોયું હશે કે પાણીની બોટલ થોડી ફ્લેક્સિબલ હોય છે અને તેમાં Phthalates અને Bisaphenol-A (BPA) નામનું કેમિકલ વપરાય છે. આ હૃદય સંબંધિત રોગો અથવા ડાયાબિટીસનું કારણ બની શકે છે.

અનેક રોગોનો સામનો કરવો પડે છે
જેમ કે આપણે બધા જાણીએ છીએ કે પ્લાસ્ટિકની બોટલમાં પાણી પીવાથી, જાણતા-અજાણતા માઇક્રોપ્લાસ્ટિક્સ શરીરમાં ઓગળી જાય છે. Frontiers.org ના એક રિપોર્ટ અનુસાર, શેરીઓમાં જોવા મળતું બંધ બોટલનું પાણી ગરમ વસ્તુઓના સંપર્કમાં આવ્યા પછી ઘણું નુકસાન કરે છે.તડકામાં રાખવામાં આવેલી પ્લાસ્ટિકની બોટલનું પાણી પીવાથી સ્વાસ્થ્યને ઘણું નુકસાન થાય છે. આ બોટલોના કારણે માઈક્રોપ્લાસ્ટિક પાણીમાં જવા લાગે છે. આ પાણી પીતાની સાથે જ તે અંતઃસ્ત્રાવી પ્રણાલીને બગાડે છે જે શરીરમાં હોર્મોન્સનું સંતુલન જાળવી રાખે છે. જો તમે આ સતત કરો છો, તો તે વંધ્યત્વ, પ્રારંભિક તરુણાવસ્થા, હોર્મોનલ અસંતુલન અને લીવરને નુકસાન પહોંચાડી શકે છે. માઇક્રો પ્લાસ્ટિકના કારણે લોકો કેન્સરની સમસ્યાનો સામનો કરી રહ્યા છે.

પ્લાસ્ટિકની બોટલથી તમારી જાતને કેવી રીતે બચાવવી
ઘણા ટ્રાવેલ બ્લોગર્સ કહે છે કે તમારી સાથે ફોલ્ડ કરી શકાય તેવી બોટલ રાખો, જેને સરળતાથી ગમે ત્યાં લઈ જઈ શકાય છે. શું તેને બેગમાં રાખવું કે હાથમાં રાખવું. આ તમને બોટલ બોજ જેવું લાગશે નહીં. તમને આવી બોટલો ઓનલાઇન અને સ્થાનિક દુકાનો પર મળશે. જ્યારે પણ તમને તક મળે ત્યારે તમારી બોટલ ભરો, કારણ કે તે જરૂરી નથી કે તમને ફરીથી પાણી ભરવાનો મોકો ક્યાં મળશે. તમે રેલવે-બસ-મેટ્રો સ્ટેશન, સ્થાનિક દુકાન, હોટેલ કે સરકારી-ખાનગી ઓફિસ વગેરેમાં પાણીનો પુનઃઉપયોગ કરી શકો છો. તમે ડર્યા વગર ગમે ત્યાં પાણી માંગી શકો છો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *