40 હજાર વંદે ભારત દોડશે… રેલવેને સરકારની મોટી ભેટ, બજેટમાં આ મોટી જાહેરાતો, જાણો અહી

40 હજાર વંદે ભારત દોડશે… રેલવેને સરકારની મોટી ભેટ, બજેટમાં આ મોટી જાહેરાતો, જાણો અહી

બજેટ 024: સીતારમણે ગુરુવારે માહિતી આપી છે કે લગભગ 40 હજાર રેલવે બોગીઓને વંદે ભારત બોગીમાં પરિવર્તિત કરવામાં આવશે. આ સાથે સરકારે 3 નવા રેલ કોરિડોર બનાવવાની પણ જાહેરાત કરી છે.

કેન્દ્રીય નાણા મંત્રી નિર્મલા સીતારમણ 2024-25 માટે ભારતનું વચગાળાનું બજેટ રજૂ કરી રહ્યા છે. બજેટની શરૂઆતની જાહેરાતોમાં જ તેમણે ટ્રાન્સપોર્ટ માટે મોટી જાહેરાતો કરી છે. સરકાર સામાન્ય ટ્રેનોના બોગીને વંદે ભારત સ્ટાન્ડર્ડ બનાવવા માટે બદલવાની તૈયારી કરી રહી છે. આ સિવાય મેટ્રો અને નમો રેલને અન્ય શહેરોમાં પણ વિસ્તરણ કરવામાં આવશે.

ભારત પરિવહનના મોરચે તેજ કરશે
સીતારમને ગુરુવારે માહિતી આપી હતી કે લગભગ 40 હજાર રેલ્વે બોગીઓને વંદે ભારત બોગીમાં ફેરવવામાં આવશે. આ સાથે સરકારે 3 નવા રેલ કોરિડોર બનાવવાની પણ જાહેરાત કરી છે અને ફ્રેટ કોરિડોરનું કામ પણ ચાલી રહ્યું છે. તેમણે કહ્યું કે છેલ્લા દસ વર્ષમાં દેશમાં એરપોર્ટની સંખ્યામાં પણ વધારો થયો છે. હાલમાં દેશમાં 149 એરપોર્ટ કાર્યરત છે.

પ્રવાસનને પ્રોત્સાહન આપો
માલદીવ સાથે ચાલી રહેલા તણાવપૂર્ણ સંબંધો વચ્ચે સરકારે બજેટમાં લક્ષદ્વીપને મોટી ભેટ આપવાનો નિર્ણય કર્યો છે. નાણામંત્રીએ માહિતી આપી છે કે લક્ષદ્વીપ સહિત ઘણા ટાપુઓ પર પ્રવાસન માટે નવા પ્રોજેક્ટની જાહેરાત કરવામાં આવશે. ખાસ વાત એ છે કે માલદીવ સરકારના મંત્રીઓ દ્વારા વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી પર કરવામાં આવેલી વાંધાજનક ટિપ્પણી બાદ સોશિયલ મીડિયા પર માલદીવના પ્રવાસનનો બહિષ્કાર કરવામાં આવ્યો હતો. આ પછી ભારતીય નાગરિકો મોટી સંખ્યામાં લક્ષદ્વીપ પહોંચવા લાગ્યા.

ત્રણ મુખ્ય કોરિડોરમાં એનર્જી, મિનરલ અને સિમેન્ટ કોરિડોર, પોર્ટ કનેક્ટિવિટી કોરિડોર અને હાઇ ટ્રાફિક ડેન્સિટી કોરિડોરનો સમાવેશ થાય છે. સીતારામન કહે છે કે આ નવા કોરિડોરની ઓળખ પીએમ ગતિ શક્તિ પહેલ હેઠળ કરવામાં આવી છે. આ સિવાય હાઈ ટ્રાફિક ડેન્સિટી કોરિડોર ઝડપી અને સુરક્ષિત રેલ મુસાફરીને સુનિશ્ચિત કરવામાં મદદ કરશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *