ક્ષમતા 16 હતી, 31 બેઠા હતા, લાઈફ જેકેટ પણ નહોતું પહેર્યું… વડોદરા બોટ અકસ્માતમાં આ ભૂલ થઈ હતી.

ક્ષમતા 16 હતી, 31 બેઠા હતા, લાઈફ જેકેટ પણ નહોતું પહેર્યું… વડોદરા બોટ અકસ્માતમાં આ ભૂલ થઈ હતી.

વડોદરા બોટ દુર્ઘટના મામલે મોટી બેદરકારી સામે આવી છે. મળતી માહિતી મુજબ, જે બોટમાં વિદ્યાર્થીઓ અને શિક્ષકો સવાર હતા તેની ક્ષમતા માત્ર 16 હતી, જ્યારે કુલ 31 લોકો બેઠા હતા. એટલું જ નહીં, કોઈએ લાઈફ જેકેટ પણ પહેર્યું ન હતું. જો લાઈફ જેકેટ પહેરવામાં આવ્યું હોત તો કદાચ કોઈનું મૃત્યુ ન થયું હોત અને બધા સુરક્ષિત રીતે બચી ગયા હોત.

ગુજરાતના વડોદરાના હરણી તળાવમાં ગુરુવારે સાંજે એક બોટ પલટી ગઈ હતી. બોટમાં કુલ 31 લોકો સવાર હતા, જેમાં ન્યૂ સનરાઈઝ સ્કૂલના 23 વિદ્યાર્થીઓ, ચાર શિક્ષકો અને બોટ સંચાલક સહિત ચાર અન્ય લોકો હતા. અકસ્માતમાં 14 વિદ્યાર્થીઓ અને બે શિક્ષકોના મોત થયા હતા, જ્યારે 10નો આબાદ બચાવ થયો હતો. દરેકને એસએસજી હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવ્યા છે, જ્યાં તેમની સારવાર ચાલી રહી છે. હજુ પણ 5 ગુમ છે, વડોદરા પોલીસ અને NDRFની ટીમ તેમને શોધવામાં વ્યસ્ત છે. અકસ્માતને લઈને અનેક સવાલો ઉભા થઈ રહ્યા છે કે એક જ બોટમાં 31 લોકોને કેવી રીતે ચઢવા દેવામાં આવ્યા? શા માટે કોઈએ લાઈફ જેકેટ પહેર્યું ન હતું?

વાસ્તવમાં, ન્યૂ સનરાઇઝ સ્કૂલના 23 વિદ્યાર્થીઓ અને ચાર શિક્ષકો, જેમાં બે મહિલા શિક્ષકો પણ હતા, ગુરુવારે સાંજે હરણી તળાવની મુલાકાતે ગયા હતા. અહીં વિદ્યાર્થીઓએ શિક્ષકોને બોટને બિહાર લઈ જવાનો આગ્રહ કર્યો. શિક્ષકોએ વિદ્યાર્થીઓના આગ્રહને સ્વીકારી લીધો. શિક્ષકોએ એક બોટ બનાવી, પરંતુ આ બોટની ક્ષમતા માત્ર 16 લોકોની હતી. શિક્ષકોએ બીજી હોડીનો ઉપયોગ કરવાને બદલે આ બોટ પર સફર શરૂ કરી હતી. આ રીતે 23 વિદ્યાર્થીઓ, ચાર શિક્ષકો અને ચાર બોટ કર્મચારીઓ બોટમાં સવાર હતા.

જો ફાયર બ્રિગેડ સમયસર ન પહોંચી હોત તો…
બિહારની બોટની સફર દરમિયાન તળાવમાં બોટ ડગમગવા લાગી. આ જોઈને વિદ્યાર્થીઓ અને શિક્ષકો ડરી ગયા. થોડી જ વારમાં હોડી તળાવમાં પલટી ગઈ. તળાવમાં પડતાંની સાથે જ ચીસો પડી હતી. જ્યારે તળાવ પાસે નાચતા લોકોએ બોટ પલટતી જોઈ ત્યારે તેઓએ તાત્કાલિક હરણી તળાવના મેનેજમેન્ટને જાણ કરી હતી. મેનેજમેન્ટ ટીમ ઘટનાસ્થળે પહોંચી અને ફાયર બ્રિગેડ અને ડાઇવર્સને બોલાવ્યા. સદનસીબે ફાયર બ્રિગેડની ટીમ અને ડાઇવર્સ ઘટના સ્થળે પહોંચી ગયા હતા અને કેટલાક વિદ્યાર્થીઓને તળાવમાં કૂદીને બચાવી લીધા હતા.

NDRFની ટીમ રેસ્ક્યુ ઓપરેશન ચલાવી રહી છે
ઘટનાની ગંભીરતા જોઈને જિલ્લા પોલીસ-પ્રશાસનની ટીમ ઘટનાસ્થળે પહોંચી હતી અને NDRFને બોલાવી હતી. એનડીઆરએફની ટીમ અને પોલીસ અને ફાયર બ્રિગેડની ટીમે બચાવ કામગીરી શરૂ કરી હતી. NDRFએ તળાવમાંથી 14 વિદ્યાર્થીઓ અને બે મહિલા શિક્ષકોના મૃતદેહ બહાર કાઢ્યા હતા. તેમજ 10 લોકોને બચાવ્યા. જોકે, એ સ્પષ્ટ થયું નથી કે બચાવી લેવામાં આવેલા તમામ 10 લોકો વિદ્યાર્થીઓ, શિક્ષકો કે બોટના કર્મચારીઓ હતા.

બોટમાં 23 વિદ્યાર્થીઓ સહિત કુલ 31 લોકો બેઠા હતા.
પ્રાથમિક તપાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે બોટની ક્ષમતા માત્ર 16 હતી, જ્યારે તેમાં 31 લોકો સવાર હતા. વિદ્યાર્થીઓ, શિક્ષકો અને બોટ સ્ટાફમાંથી કોઈએ લાઈફ જેકેટ પહેર્યા ન હતા. જો લાઈફ જેકેટ પહેર્યું હોત તો કદાચ કોઈનું મોત ન થાત. દરેક વ્યક્તિ સુરક્ષિત રહે છે. વડોદરાના સાંસદ રંજનબેન ધનંજય ભટ્ટે જણાવ્યું હતું કે અકસ્માતમાં જે પણ દોષિત હશે તેની સામે કડક કાર્યવાહી કરવામાં આવશે.

જ્યારે બોટમાં 31 લોકો સવાર હતા, ત્યારે ગુજરાત સરકારના મંત્રી કુબેર ડીંડોરે આ સમગ્ર ઘટના માટે શિક્ષકો અને આચાર્યને જવાબદાર ઠેરવ્યા હતા. ગુજરાતના આરોગ્ય મંત્રી રૂષિકેશ પટેલે કહ્યું કે, “આ ખૂબ જ દુઃખદ ઘટના છે. મૃત્યુ પામેલા લોકોના પરિવારજનો પ્રત્યે સંવેદના. આ ઘટના માટે જવાબદારો સામે કાર્યવાહી કરવામાં આવશે. 10 વિદ્યાર્થીઓને બચાવી લેવામાં આવ્યા છે.

PMOએ મદદની જાહેરાત કરી, CM વડોદરા જવા રવાના
હરણી તળાવ દુર્ઘટના પર પીએમઓ તરફથી મદદની જાહેરાત કરવામાં આવી છે. મળતી માહિતી મુજબ મૃતકો માટે 2 લાખ રૂપિયા અને ઘાયલોને 50 હજાર રૂપિયાની સહાયની જાહેરાત કરવામાં આવી છે. પીએમઓએ પણ ટ્વીટ કરીને આ ઘટના પર દુઃખ વ્યક્ત કર્યું છે. ઘટનાની ગંભીરતા જોઈને મુખ્યમંત્રી ભૂપેન્દ્ર પટેલ અને ગૃહમંત્રી હર્ષ સંઘવી વડોદરા જવા રવાના થઈ ગયા છે. PMO દ્વારા સહાયની જાહેરાત બાદ ગુજરાત સરકારે પણ સહાયની જાહેરાત કરી છે. મળતી માહિતી મુજબ, ગુજરાત સરકારે મૃતકોના પરિવારજનોને 4 લાખ રૂપિયા અને ઘાયલોને 50 હજાર રૂપિયાની સહાયની જાહેરાત કરી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *