અયોધ્યામાં રામ મંદિર નિર્માણથી 57 મુસ્લિમ દેશો ચિંતિત, બાબરી મસ્જિદ પર કહ્યું મોટી વાત

અયોધ્યામાં રામ મંદિર નિર્માણથી 57 મુસ્લિમ દેશો ચિંતિત, બાબરી મસ્જિદ પર કહ્યું મોટી વાત

સોમવારે, 22 જાન્યુઆરીએ, ઉત્તર પ્રદેશના અયોધ્યામાં રામ મંદિર પ્રાણ પ્રતિષ્ઠા સમારોહને લઈને ખૂબ જ ધામધૂમ હતી. તે જ સમયે અમેરિકા, જાપાન, મેક્સિકો, બ્રિટન સહિત અનેક દેશોમાં રામનું નામ ગુંજી રહ્યું હતું.

OIC એટલે કે ઓર્ગેનાઈઝેશન ઓફ ઈસ્લામિક કોર્પોરેશન, 57 મુસ્લિમ દેશોના સંગઠને અયોધ્યામાં રામ મંદિરના નિર્માણ સામે વાંધો વ્યક્ત કર્યો છે. એવું પણ કહેવાય છે કે બાબરી મસ્જિદ પહેલા 5 દાયકા સુધી આ સ્થાન પર ઉભી હતી. અગાઉ, પાકિસ્તાને પણ અભિષેક સમારોહ પર પ્રશ્નો ઉઠાવ્યા હતા અને કહ્યું હતું કે તે ‘ભારતની લોકશાહી પર એક ડાઘ હશે’. સોમવારે હજારો મહેમાનોની હાજરીમાં રામ મંદિર પ્રાણ પ્રતિષ્ઠા સમારોહ સંપન્ન થયો હતો.

OIC દ્વારા મંગળવારે સત્તાવાર નિવેદન જારી કરવામાં આવ્યું છે. તેમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે, ‘ઓર્ગેનાઈઝેશન ઓફ ઈસ્લામિક કોર્પોરેશન ઓઆઈસી જનરલ સેક્રેટરીએટ ભારતીય શહેર અયોધ્યામાં રામ મંદિરના તાજેતરના નિર્માણ અને ઉદ્ઘાટન અંગે ગંભીર ચિંતા વ્યક્ત કરે છે, જ્યાં અગાઉ બાબરી મસ્જિદ તોડી પાડવામાં આવી હતી.’

તેમાં એમ પણ કહેવામાં આવ્યું હતું કે, ‘પહેલાના સત્રોમાં વિદેશ મંત્રી પરિષદ દ્વારા વ્યક્ત કરાયેલી સ્થિતિને અનુરૂપ, સચિવાલય જનરલ બાબરી મસ્જિદ દ્વારા રજૂ કરાયેલા ઇસ્લામિક સ્મારકોને નષ્ટ કરવાના હેતુથી થતી કાર્યવાહીની નિંદા કરે છે.’

પાડોશી દેશ પાકિસ્તાન પણ નારાજ છે
પાકિસ્તાન સરકારે પણ મંદિરના નિર્માણને ‘ગંભીર જોખમ’ ગણાવ્યું હતું. વિદેશ કાર્યાલયે કહ્યું, ‘છેલ્લા 31 વર્ષોની ઘટનાઓ પછી, આજનો પ્રાણ પ્રતિષ્ઠા સમારોહ ભારતમાં વધી રહેલા બહુમતીવાદનો સંકેત છે. ભારતીય મુસ્લિમોને સામાજિક, આર્થિક અને રાજકીય રીતે હાંસિયામાં ધકેલી દેવાના પ્રયાસના ભાગરૂપે આ પગલું લેવામાં આવ્યું છે. આ મુજબ, ‘ભારતમાં ‘હિંદુત્વ’ની વધતી જતી વિચારધારા ધાર્મિક સંવાદિતા અને પ્રાદેશિક શાંતિ માટે ગંભીર ખતરો છે.’

વધુમાં કહેવામાં આવ્યું હતું કે, ‘ભારતના બે મોટા રાજ્યો ઉત્તર પ્રદેશ અને મધ્યપ્રદેશના મુખ્યમંત્રીઓએ બાબરી તોડી પાડવા અથવા રામ મંદિરના ઉદ્ઘાટનને ટાંકીને કહ્યું છે કે પાકિસ્તાનના કેટલાક ભાગોને ફરીથી મેળવવાની દિશામાં આ પહેલું પગલું છે.’

એફઓએ કહ્યું, ‘આંતરરાષ્ટ્રીય સમુદાયે ભારતમાં વધી રહેલા ઇસ્લામોફોબિયા અને નફરતના ભાષણને ધ્યાનમાં લેવું જોઈએ. યુનાઇટેડ નેશન્સ અને અન્ય સંબંધિત આંતરરાષ્ટ્રીય સંસ્થાઓએ ઉગ્રવાદી જૂથોથી ભારતમાં ઇસ્લામિક વારસો અને લઘુમતીઓના ધાર્મિક અને સાંસ્કૃતિક અધિકારોનું રક્ષણ કરવા માટે તેમની ફરજ બજાવવી જોઈએ.

રામનું નામ વિદેશમાં ગુંજતું હતું
સોમવારે અયોધ્યામાં રામ મંદિર પ્રાણ પ્રતિષ્ઠા સમારોહ માટે ભારે ધૂમધામ જોવા મળી હતી. તે જ સમયે અમેરિકા, જાપાન, મેક્સિકો, બ્રિટન સહિત અનેક દેશોમાં રામનું નામ ગુંજી રહ્યું હતું. વિદેશમાં લોકો રસ્તાઓ પર કેસરી ધ્વજ સાથે ઉજવણી કરી રહ્યા હતા. સમારોહ દરમિયાન, ગર્ભગૃહમાં ફક્ત વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી, ઉત્તર પ્રદેશના મુખ્ય પ્રધાન યોગી આદિત્યનાથ, RSS વડા મોહન ભાગવત અને રાજ્યપાલ આનંદીબેન પટેલ હાજર હતા.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *