આ ભારતની એવી નદી છે કે જ્યાં પાણી માંથી સોનું નીકળે છે, અને લોકો આવી રીતે ત્યાંથી લે છે

આ ભારતની એવી નદી છે કે જ્યાં પાણી માંથી સોનું નીકળે છે, અને લોકો આવી રીતે ત્યાંથી લે છે

સ્વર્ણરેખા નદીઃ સ્વર્ણરેખા નદીમાં સોનું ક્યાંથી આવે છે, તે હજુ સુધી રહસ્ય જ છે. સોનું ક્યાંથી આવે છે તે અંગે હજુ સુધી કોઈ નક્કર માહિતી નથી. સ્વર્ણરેખા નદી: ભારતમાં નાની-મોટી સેંકડો નદીઓ છે, જે લોકોની આજીવિકાનું સાધન છે. પરંતુ, શું તમે જાણો છો કે ભારતમાં એક એવી નદી છે જ્યાંથી સોનું નીકળે છે. નદીની નજીક રહેતા લોકો સોનું કાઢે છે અને તેને વેચીને પૈસા કમાય છે. જો કે નદીમાં સોનું ક્યાંથી આવે છે તેની કોઈ માહિતી નથી અને ઘણા વૈજ્ઞાનિકોએ સંશોધન પણ કર્યું છે, પરંતુ સોનું ક્યાંથી આવે છે તે હજુ પણ એક રહસ્ય છે.

આ નદી ઝારખંડમાં વહે છે
આ સૂતી નદી ઝારખંડ રાજ્યમાં વહે છે અને તેનું નામ સ્વર્ણરેખા નદી છે. સોનું મેળવવાના કારણે આ નદીને સ્વર્ણરેખા નદી કહેવામાં આવે છે અને તે ઝારખંડ સિવાય પશ્ચિમ બંગાળ અને ઓડિશામાં વહે છે. આ નદીની શરૂઆત ઝારખંડની રાજધાની રાંચીથી 16 કિલોમીટર દૂર છે અને સીધી બંગાળની ખાડીમાં પડે છે.

લોકો સવારથી સાંજ સુધી સોનું કાઢે છે
ઝારખંડમાં સ્વર્ણરેખા નદી જે વિસ્તારમાંથી પસાર થાય છે, ત્યાં સવારથી જ લોકો પહોંચી જાય છે અને રેતી ઉપાડીને સોનું એકત્ર કરે છે. આમાં લોકો ઘણી પેઢીઓથી સોનું કાઢીને પૈસા કમાય છે. એટલું જ નહીં, સ્ત્રી-પુરુષો ઉપરાંત બાળકો પણ નદીમાંથી સોનું કાઢવામાં લાગેલા છે.

નદીમાં સોનું ક્યાંથી આવે છે
સ્વર્ણરેખા નદીમાં સોનું ક્યાંથી આવે છે, તે હજુ સુધી એક રહસ્ય છે. જો કે, કેટલાક ભૂસ્તરશાસ્ત્રીઓ કહે છે કે સુવર્ણરેખા નદી ખડકોમાંથી આવે છે અને તેથી જ તેમાં સોનાના કણો જોવા મળે છે. જો કે હજુ સુધી સોનું ક્યાંથી આવે છે તે અંગે કોઈ નક્કર માહિતી નથી.

સોનું એવા વિસ્તારોમાં પણ જોવા મળે છે જે સુવર્ણ રેખાને સમર્થન આપતા નથી
સ્વર્ણરેખા નદીની એક ઉપનદી પણ છે, જેમાંથી લોકો સોનું કાઢે છે. સુવર્ણ રેખાની ઉપનદી ‘કરકરી’ની રેતીમાં પણ સોનાના કણો જોવા મળે છે અને લોકો અહીંથી પણ સોનું મેળવે છે. એવું અનુમાન છે કે સુવર્ણરેખા નદીમાં સોનું ખરેખર કરકરી નદીમાંથી જ આવે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *