વાહનોને લઇ ને રાજ્ય મા આવ્યો નવો નિયમ, જે આ નિયમ નુ પાલન નઇ કરે તો તેને ડબલ દંડ ભરવો પડશે, જાણો તે ….

વાહનોને લઇ ને રાજ્ય મા આવ્યો નવો નિયમ, જે આ નિયમ નુ પાલન નઇ કરે તો તેને ડબલ દંડ ભરવો પડશે, જાણો તે ….

સોમવારથી દેશભરમાં ફાસ્ટાગ ફરજિયાત રહેશે. પરિવહન મંત્રાલયના આદેશ મુજબ, 15 ફેબ્રુઆરીથી ટુ-વ્હીલર સિવાયના તમામ વાહનોને લગાવવાનું ફરજિયાત રહેશે. 15 ફેબ્રુઆરીથી, ફાસ્ટગ વિનાના વાહનોને ટોલ પ્લાઝા પર ડબલ ટોલ ટેક્સ અથવા દંડ ભરવો પડશે. ફાસ્ટાગ સજ્જ વાહનોને ટોલ પ્લાઝા પર રોકાવાની જરૂર રહેશે નહીં.

ખરેખર, 15 ફેબ્રુઆરીથી બધા વાહનો માટે એફ.એસ.ટી.એસ.ટી.જી. બનાવવામાં આવી છે. હવે સરકાર 15 ફેબ્રુઆરીથી ફાસ્ટાગની મદદથી 100 ટકા ટોલ વસૂલવા માટે તૈયાર છે. હાલમાં રાષ્ટ્રીય ધોરીમાર્ગ પરથી આવતા તમામ ટોલ ટેક્સમાંથી 80 ટકા ટોલ ફાસ્ટાગની મદદથી આવે છે.

ફાસ્ટાગ એટલે શું?

ફાસ્ટાગ એ વાહનોની વિન્ડસ્ક્રીન પર લગાવેલું સ્ટીકર છે. ટોલ પર ક્રોસિંગ દરમિયાન, ઉપકરણ રેડિયો ફ્રીક્વન્સી આઇડેન્ટિફિકેશન ટેક્નોલ .જીની મદદથી ટોલ પ્લાઝા પરના સ્કેનરથી જોડાયેલ છે અને પછી ફાસ્ટાગ સાથે જોડાયેલા ખાતામાંથી પૈસા કાપવામાં આવે છે. ટોલ પ્લાઝા પર રોકાવાની જરૂર નથી.

ફાસ્ટાગ ક્યાં ખરીદવું?

તમે એનએચએઆઈ ટોલથી અથવા બધી બેંકોમાંથી ફાસ્ટાગ સ્ટીકરો ખરીદી શકો છો. આ સિવાય તે પેટીએમ, એમેઝોન અને ફ્લિપકાર્ટ જેવા ઇ-કોમર્સ પ્લેટફોર્મ પર પણ ઉપલબ્ધ છે. તમે તેને યુપીઆઈ, ડેબિટ કાર્ડ, ક્રેડિટ કાર્ડથી પણ રિચાર્જ કરી શકો છો. જો ફાસ્ટાગ બેંક ખાતા સાથે જોડાયેલ છે, તો એકાઉન્ટમાંથી પૈસા આપોઆપ કાપવામાં આવે છે.ફાસ્ટાગ માટે કયા દસ્તાવેજની જરૂર છે?
ડ્રાઇવરના લાઇસન્સ અને વાહન નોંધણીના પ્રમાણપત્રની નકલ સબમિટ કરીને ફાસ્ટાગ ખરીદી શકાય છે. બેંકો, કેવાયસી માટે વપરાશકારોના પાનકાર્ડ અને આધારકાર્ડની નકલ પણ માંગે છે. ભારતની રાષ્ટ્રીય ચુકવણી નિગમએ ફાસ્ટાગની કિંમત 100 રૂપિયા નક્કી કરી છે. આ સિવાય 200 રૂપિયાની સિક્યોરિટી ડિપોઝિટ ચૂકવવાની રહેશે.ફાસ્ટાગ સિસ્ટમ વર્ષ 2011 માં લાગુ કરવામાં આવી હતી અને 2018 સુધીમાં 34 લાખથી વધુ વાહનો ફાસ્ટાગનો ઉપયોગ કરી રહ્યા હતા. 2017 પછી ખરીદેલા તમામ વાહનો માટે ફાસ્ટાગ ફરજિયાત કરાયા હતા. ફાસ્ટાગનો સંપૂર્ણ અમલ થયા પછી, લોકો રોકડ ચુકવણીથી છૂટકારો મેળવશે, તેમજ બળતણ અને સમયની બચત કરશે.જો ફાસ્ટાગ ગુમ થઈ ગયું હોય, નુકસાન થયું હોય અથવા નુકસાન થયું હોય તો શું કરવું?
માર્ગ પરિવહન અને હાઇવે મંત્રાલયના જણાવ્યા અનુસાર, વાહન માટે ફક્ત એક ફાસ્ટાગ ઉપલબ્ધ છે. જો ફાસ્ટાગ નુકસાન થાય છે, તો તમે તેને સરળતાથી બદલી શકો છો. કારણ કે વાહન માટે ફક્ત એક ફાસ્ટાગ નંબર જ આપવામાં આવે છે, જેમાં વાહનનું રજિસ્ટ્રેશન સર્ટિફિકેટ (આરસી), ટેગ આઈડી અને અન્ય વિગતો ભરવાની રહેશે. આ કિસ્સામાં, ફાસ્ટાગ ફક્ત જૂની વિગતો આપીને જારી કરી શકાય છે.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *