બિહાર ના CM નીતીશ કુમારે વિધાનસભા મા 31 પ્રધાનમંત્રી માંથી 17 નવા ચેહરા જોવા મળીયા, જોવો તે….

બિહાર ના CM નીતીશ કુમારે વિધાનસભા મા 31 પ્રધાનમંત્રી માંથી 17 નવા ચેહરા જોવા મળીયા, જોવો તે….

ચોથી વખત બિહારમાં સરકાર ચલાવતા નીતીશ કુમારે આ વખતે તેમના પ્રધાનમંડળનો ચહેરો સંપૂર્ણપણે બદલી નાખ્યો. આ વખતે, તેમણે જૂના ચહેરાઓ કરતાં નવા ચહેરાઓ પર વધુ આધાર રાખ્યો છે.

બિહારના મુખ્ય પ્રધાન નીતીશ કુમારે સરકારની રચનાના 85 દિવસ પછી તેમના પ્રધાનમંડળનો વિસ્તાર કર્યો. મંગળવારે 17 નવા મંત્રીઓએ શપથ લીધા. હવે નીતીશના મંત્રીમંડળમાં પ્રધાનોની સંખ્યા વધીને 31 થઈ ગઈ છે. ચોથી વખત બિહારમાં સરકાર ચલાવતા નીતીશ કુમારે આ વખતે તેમના પ્રધાનમંડળનો ચહેરો સંપૂર્ણપણે બદલી નાખ્યો. આ વખતે, તેમણે જૂના ચહેરાઓ કરતાં નવા ચહેરાઓ પર વધુ આધાર રાખ્યો છે.

આનો અંદાજ એ હકીકત પરથી લગાવી શકાય છે કે તેમની 31-સદસ્યની કેબિનેટમાં 17 એટલે કે 54 ટકાથી વધુ નવા ચહેરાઓ. આ નવા ચહેરાઓ તેમજ યુવા છે. ત્રણેય ત્રણથી પાંચ વખત વિધાનસભાની ચૂંટણી જીતતા રહ્યા, પરંતુ તેમને પહેલા મંત્રીમંડળમાં ક્યારેય સ્થાન મળ્યું નહીં. આ કિસ્સામાં, જેડીયુ તરફથી ભાજપનું યોગદાન વધુ રહ્યું છે કારણ કે ભાજપે મોટાભાગના નવા ચહેરા આપ્યા છે.

મંત્રીમંડળના વિસ્તરણની વાત કરીએ તો નીતિશ કુમારે ઉપરી કાસ્ટને પ્રાધાન્ય આપ્યું છે. રાજપૂતો,, બ્રાહ્મણો ૨ અને કાયસ્થ જાતિ સહિત ૧ 17 માંથી 7 મંત્રીઓ ઉચ્ચ જાતિના આવે છે. આખા મંત્રીમંડળની વાત કરીએ તો 31 મંત્રીઓ ઉચ્ચ કાસ્ટના છે, એટલે કે 35 ટકાથી વધુ ઉપલા કાસ્ટના પ્રધાન છે, જ્યારે સૌથી પછાત, નીતીશ કુમારની વોટ બેંકના કિસ્સામાં 4 પ્રધાનો પછાત જાતિના છે. કુર્મી-કુશવાહા નંબર 4 છે, જ્યારે યાદવ 2, વૈશ્ય 2, દલિત 5 અને મુસ્લિમ સમુદાયના 2 મંત્રીઓ છે. જો પછાત અને પાછળનું મર્જ કરવામાં આવે તો પણ ટકાવારી ઉપલા કાસ્ટ કરતા વધારે નહીં હોય.

ભાજપ ઉપરના કાસ્ટ પર વધુ આધાર રાખે છે. તેમણે ઉચ્ચ કલાકારોમાંથી 7 મંત્રી બનાવ્યા છે, જ્યારે જેડીયુએ 4 પ્રધાનો આપ્યા છે. આ કેબિનેટ વિસ્તરણમાં પહેલીવાર મુસ્લિમોનો સમાવેશ કરવામાં આવ્યો છે. ભાજપે કેન્દ્રના રાજકારણમાંથી તેના મજબૂત ખેલાડી શાહનવાઝ હુસેનને બોલાવ્યા છે અને તેમને બિહારમાં મંત્રી બનાવ્યા છે, તેથી જેડીયુનો કોઈ મુસ્લિમ ચહેરો ન હતો, ત્યારે બસપાની ટિકિટ પર જીત મેળવનાર મોહમ્મદ જામા ખાનને તેમની પાર્ટીમાં જોડીને મંત્રી બનાવવામાં આવ્યા છે. .

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *