પેટની આ સમસ્યાઓને ક્યારેય અવગણશો નહીં, ગંભીર માંદગીના સંકેત છે આ …..

પેટની આ સમસ્યાઓને ક્યારેય અવગણશો નહીં, ગંભીર માંદગીના સંકેત છે આ …..

આપણે સ્વાસ્થ્યને લગતી નાની નાની સમસ્યાઓની અવગણના કરીએ છીએ. સામાન્ય રીતે લોકો પેટમાં દુખાવો, ખેંચાણ, પેટનું ફૂલવું, વારંવાર પેશાબ અને ઝાડા જેવા લક્ષણો તરફ ધ્યાન આપતા નથી. આ નાની સમસ્યાઓ પણ કોઈ મોટી અને ગંભીર રોગનું લક્ષણ હોઈ શકે છે. ચાલો આપણે જાણીએ કે પેટ સાથે સંબંધિત કઈ બાબતોને અવગણવી જોઈએ નહીં.

પેટમાં ખેંચાણ- ખાધા પછી તરત જ પેટની ખેંચાણ ક્રોહન રોગનું સામાન્ય લક્ષણ છે. તે પાચનતંત્રમાં બળતરાને કારણે થાય છે. જ્યારે રોગ સક્રિય હોય ત્યારે પેટમાં ખેંચાણ વધી જાય છે. આને કારણે, તમને ઝાડા, સાંધાનો દુખાવો અને વજન ઘટાડવાની સમસ્યા પણ થઈ શકે છે.

શૌચમાં રક્તસ્ત્રાવ- જો તમારા શૌચમાં લોહી હોય તો તેને બિલકુલ અવગણશો નહીં અને ડ theક્ટરને તેના વિશે કહો. જો ત્યાં પણ ખૂંટો હોય તો પણ શૌચમાંથી લોહી આવી શકે છે. આ ઉપરાંત, તેઓ આંતરડાનું કેન્સર, કોલોન પોલિપ્સ, કોલાઇટિસ અને ડાયવર્ટિક્યુલોસિસના ચિહ્નો પણ હોઈ શકે છે.

સતત ઝાડા-જો તમને ઝાડા થઈ રહ્યા છે અને ઘણા દિવસો પછી તે બંધ ન થાય, તો તે પેટમાં ચેપ લાગવાના કારણે હોઈ શકે છે. આને કારણે તમને ઇરીટેબલ બોવેલ સિન્ડ્રોમ (આઈબીએસ) પણ થઈ શકે છે. તે ચેપ, થાઇરોઇડ ડિસઓર્ડર અથવા કોઈપણ ખોરાકની એલર્જીને કારણે પણ થઈ શકે છે.

પેટમાં સોજો- જો તમે ખાતા-પીતા કે પછી તમારું પેટ ફૂલી જાય છે, તો તેને બિલકુલ અવગણશો નહીં. પેટ, ચેપ અથવા હર્નીયાની અંદરના કોષોનું વિસ્તરણ જેવી પરિસ્થિતિઓમાં, ખોરાક અને પ્રવાહી તમારા આંતરડા દ્વારા શરીરમાં પહોંચતા નથી. આને કારણે પેટમાં સોજો આવે છે અને ગેસ પસાર થવામાં મુશ્કેલી પડે છે. જો તમને આમાંના કોઈ લક્ષણો હોય તો ડ doctorક્ટરનો સંપર્ક કરો.

લોહીની ઉલટી- જો તમારી omલટીમાં લોહી આવે છે, તો સાવચેત રહો. આનો અર્થ એ કે તમારી પાસે અલ્સર છે. પેટ અથવા ઉપલા આંતરડામાં એક ઘા છે જેના કારણે લોહી omલટી થાય છે. આવી સ્થિતિમાં તમે બર્નિંગ સનસનાટી, અથવા છાતીમાં દુખાવો અનુભવી શકો છો. સામાન્ય રીતે આ લક્ષણો દવા લીધા પછી મટાડવામાં આવે છે પરંતુ તમારે ડક્ટરનો સંપર્ક કરવો જ જોઇએ.

નાભિમાં દુખાવો- જો તમારી નાભિમાં દુખાવો થાય છે, તો તે પેશાબની નળીઓનો વિસ્તાર ચેપ (યુટીઆઈ) નો સંકેત હોઇ શકે છે. બાળકો ઘણીવાર આ સમસ્યાનો સામનો કરે છે. તે પેટમાં દુખાવો અને દબાણ જેવું લાગે છે. આ સિવાય પેશાબ કરતી વખતે તાવ અથવા બર્નિંગ સનસનાટીભર્યા અનુભૂતિ પણ થાય છે. આ પરિશિષ્ટની શરૂઆત પણ હોઈ શકે છે.

પેટનો દુખાવો- પેટના ઉપરના ભાગમાં અચાનક અને તીક્ષ્ણ પીડા એ પિત્તાશયના હુમલોનું લક્ષણ હોઈ શકે છે. જ્યારે પિત્તાશયના પથ્થરને કારણે તમારી પિત્ત નલિકાઓ અવરોધિત થવા લાગે છે ત્યારે આવું થાય છે. આને લીધે, તમે ખભામાં દુખાવો, ઉબકા અથવા પણ અનુભવી શકો છો.

નીચલા પેટમાં દુખાવો- જમણા બાજુના નીચલા પેટમાં અચાનક તીવ્ર પીડા એ એપેન્ડિસાઈટિસનું મુખ્ય લક્ષણ છે. આ પીડા ઘણીવાર નાભિની નજીકથી શરૂ થાય છે અને પેટની જમણી બાજુએ વધવાનું શરૂ કરે છે. તેની પીડા અસહ્ય છે.

ઝડપી ભૂખને કારણે પેટમાં દુખાવો- પેટના અલ્સર ખુલ્લા ઘા જેવા છે. આ અલ્સર વધારે ભૂખને લીધે તમારા પેટમાં બર્નિંગ સનસનાટી અને પીડા પેદા કરી શકે છે. આ પીડા સામાન્ય રીતે અનુભવાય છે જ્યારે તમને ભૂખ લાગે. તમે આ પીડા પીઠ અને ગળા માં પણ અનુભવી શકો છો.

પેટ ભરેલું- ઓછું ખોરાક લીધા પછી પણ જો તમને હંમેશાં તંદુરસ્ત લાગે છે, તો તે સામાન્ય નથી. તે અલ્સર અને ગેસ્ટ્રોએસોફેજલ રિફ્લક્સ રોગ દ્વારા પણ થઈ શકે છે. જો તમને 10 વર્ષથી વધુ સમયથી ડાયાબિટીસ હોય, તો તમને ગેસ્ટ્રોપેરિસિસ થઈ શકે છે. આને કારણે, તમારું પેટ જોઈએ તેટલું જલ્દી ખાલી થતું નથી. ગંભીર પરિસ્થિતિમાં, તે પેટ અથવા અંડાશયના કેન્સરનું નિશાની પણ હોઈ શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *