નિષ્ણાતોએ જણાવ્યું છે કે કોરોના રોગચાળો સમાપ્ત થયા પછી આપણું જીવન કેવું રહેશે?

નિષ્ણાતોએ જણાવ્યું છે કે કોરોના રોગચાળો સમાપ્ત થયા પછી આપણું જીવન કેવું રહેશે?

ગયા વર્ષે કોરોના વાયરસને કારણે ખૂબ જ ખરાબ રહ્યું છે. આ એક વર્ષથી માણસોને જીવન જીવવાની નવી રીત મળી છે. સામાન્ય જીવનશૈલીમાં ઘણા બધા ફેરફારો થયા છે જેનો કોઈએ વિચાર કર્યો ન હતો. આમાંના કેટલાક ફેરફારો એવા છે કે તે આગળ રહી શકે છે. ચાલો આપણે જાણીએ કે કોરોના રોગચાળાને ટાંક્યા પછી વિશ્વના નિષ્ણાતોના જીવનમાં કેવા પ્રકારનાં પરિવર્તન આવી શકે છે.

તુલાને યુનિવર્સિટીના ઇતિહાસકાર જ્હોન બેરીનું કહેવું છે કે, આગામી છ મહિનામાં જે પરિવર્તનો થશે તે આવનારા જીવન પર ભારે અસર કરશે. જો રસી અસરકારક છે, તો કોરોના વાયરસથી પ્રતિરક્ષા ઘણાં વર્ષો સુધી રહેશે.

લાઇન દવાઓ આવી શકે છે જે કોરોના સામે તદ્દન અસરકારક રહેશે. ઝડપી એન્ટિજેન પરીક્ષણનો ઉપયોગ વધુને વધુ કરવામાં આવશે. લોકો ફક્ત ઘરેથી જ કામ કરશે. ઇન્ટરનેટ વપરાશ વધુ હશે. રસ્તાઓ પર જાહેર પરિવહન ઓછું થશે અને ખાનગી વાહનો વધારે રહેશે. જ્હોન બેરીએ ધ ગ્રેટ ઈન્ફલ્યુએન્ઝા: ધ સ્ટોરી ડેડલિસેટ રોગચાળો ઇતિહાસમાં પુસ્તક પણ લખ્યું છે.

ઓક્લાહોમા યુનિવર્સિટીના મેડિકલ એન્થ્રોપોલોજિસ્ટ કેથરિન હર્ષફિલ્ડ કહે છે કે કોરોના વાયરસ રોગચાળાના અંત સુધીમાં, રાજકીય વિભાજન વધુ બનશે. આર્થિક અસમાનતા વધશે. કાવતરું સિદ્ધાંતો સોશિયલ મીડિયા પર આવતા રહેશે. વર્ષ 2021 માં, લોકો ફક્ત કોરોના વાયરસની રસીની પાછળ દોડતા જોવા મળશે. આ પછી, કોરોના વાયરસનો રોગચાળો ઓછો થવાનું શરૂ થઈ શકે છે. અંત નહીં થાય. શક્ય છે કે આપણી સામાજિક રચનાને લીધે, રોગચાળા તરીકે નવી બિમારીઓ ફેલાય. કેથરિને ગેંગસ્ટર સ્ટેટ્સ: ઓર્ગેનાઈઝ્ડ ક્રાઈમ, ક્લેપ્ટ્રોક્રસી અને પોલિટિકલ કોપ્સ નામનું પુસ્તક લખ્યું છે.

ઇન્ડિયાના યુનિવર્સિટી બ્લૂમિંગ્ટનના સમાજશાસ્ત્રી અન્ના મલ્લર કહે છે કે રોગચાળાએ અમને શીખવ્યું કે ઓનલાઇન શિક્ષણ કેવી રીતે થઈ શકે. આનાથી તે વિદ્યાર્થીઓ માટે સરળ બન્યું જેઓ અક્ષમ હતા. જેમને ઘણી વખત ભયંકર વેદના હતી. હવે ઓનલાઇન વર્ગોની સંસ્કૃતિ ઝડપથી ચાલશે. પરંતુ તેની સાથે એક અલગ પાસા પણ છે. કોરોના વાયરસના રોગચાળા દરમિયાન, જે પરિવારોની આજીવિકા ચાલ્યા ગયા છે, તેમના બાળકો રોગચાળાના અંત સુધી ગરીબી, અસલામતી અને માનસિક દબાણમાં રહેશે. આની સીધી અસર બાળકોના શૈક્ષણિક અને માનસિક વિકાસ પર પડશે.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *