કોરોનાવાયરસ રસી: ભારતના સ્વદેશી કોવેક્સિને મંજૂરીને લઈને કેમ આટલા પ્રશ્નો ઉભા થાય છે? જાણો……

કોરોનાવાયરસ રસી: ભારતના સ્વદેશી કોવેક્સિને મંજૂરીને લઈને કેમ આટલા પ્રશ્નો ઉભા થાય છે? જાણો……

ભારતમાં કોરોના વાયરસની બે રસીઓને મંજૂરી આપવામાં આવી છે. Biક્સફર્ડ યુનિવર્સિટી દ્વારા વિકસિત કોવિશિલ્ડ રસી પછી કટોકટીના ઉપયોગ માટે ભારત બાયોટેકની કોવાક્સિન ને પણ મંજૂરી આપવામાં આવી છે. જો કે, મંજૂરી સાથે, કોવાક્સિન વિવાદમાં આવી ગયો છે. ખરેખર, કોવેક્સિન તબક્કા ના પરીક્ષણો માટેનો ડેટા હજી પ્રકાશિત થયો નથી. આવી સ્થિતિમાં, સવાલો પૂછવામાં આવી રહ્યા છે કે ડેટા બહાર આવે તે પહેલાં જ રસી કેમ મંજૂરી આપી હતી.

ઈન્ડિયન કાઉન્સિલ મેડિકલ રિસર્ચ (આઈસીએમઆર) ની સરકારી સંસ્થાના સહયોગથી કોવેક્સિનની રચના કરવામાં આવી છે. આ સાથે ભારત એવા દેશોની યાદીમાં સામેલ થઈ ગયું છે કે જેમણે કોરોના વાયરસની રસી જાતે બનાવી છે. ભારત બાયોટેકે યુએસ માર્કેટ માટે ડ્રગ ડેવલપર ઓક્યુજેન ઇંક સાથે ભાગીદારી કરી છે. તે જ સમયે, બ્રાઝિલે પણ આ રસી ખરીદવા માટે કેટલાક કરારો કર્યા છે.

કંપનીનું કહેવું છે કે કોવાક્સિન સાથે 10 થી વધુ દેશોમાંથી વાટાઘાટો કરવામાં આવી રહી છે. ભારત બાયોટેકના અધ્યક્ષ કૃષ્ણા અલ્લાએ રોઇટર્સ ન્યૂઝ એજન્સીને આપેલા નિવેદનમાં જણાવ્યું છે કે, અમારું લક્ષ્ય તે સમગ્ર વિશ્વની વસ્તીને ઉપલબ્ધ કરાવવાનું છે, જેની ખૂબ જરૂર છે. કોવેક્સિન મજબૂત રોગપ્રતિકારક પ્રતિક્રિયા પેદા કરે છે જે વાયરલ પ્રોટીનને લાંબા સમય સુધી શરીરમાં રહેવા દે છે. ‘

કૃષ્ણા અલ્લા જણાવે છે કે કોવાક્સિન મેમરી ટી સેલ પર પણ સારી રીતે કાર્ય કરે છે. આ લાંબા સમય સુધી શરીરમાં એન્ટિબોડીઝ રાખશે, જે ભાવિના અન્ય ચેપ સામે પણ રક્ષણ કરશે. બે ડોઝ સાથે, ની ક્ષમતા 60 ટકા કરતા વધુ હોવાનું કહેવાય છે.

કોવેક્સિનના પ્રથમ અને બીજા તબક્કાઓ 800 સ્વયંસેવકો પર હાથ ધરવામાં આવ્યા હતા. ભારત બાયોટેકે જણાવ્યું હતું કે તેણે તબક્કા ના કસોટી માટે 23,000 સ્વયંસેવકોની ભરતી કરી હતી. આ સુનાવણી નવેમ્બર 2020 માં શરૂ કરવામાં આવી હતી, જેનો ડેટા હજી જાહેર કરવામાં આવ્યો નથી. તે સમયે, તેને ફેબ્રુઆરી અથવા 2021 ના ​​માર્ચમાં મંજૂરી મળવાની અપેક્ષા હતી, પરંતુ તે પહેલાંના 3 જાન્યુઆરીએ, તેને કટોકટીના ઉપયોગ માટે મંજૂરી આપવામાં આવી હતી.

પારદર્શિતા કાર્યકર સાકેત ગોખલેએ ટ્વીટ કર્યું, “કોકેનને કયા આધારે મંજૂરી આપવામાં આવી છે જ્યારે ભારત બાયોટેકે સલામત અને અસરકારક રહેવા માટે પૂરતો ડેટા બહાર પાડ્યો નથી.” કાર્યકર સાકેત ગોખલેએ માહિતી અધિકાર અધિનિયમ હેઠળ એક અરજી દાખલ કરી છે જેમાં સરકારને કોવાક્સિન અને કોવિશિલ્ડની સલામતી અને અન્ય ડેટા વિશે માહિતી પૂરી પાડવા જણાવ્યું છે. સીરમ સંસ્થાના સીઇઓ આદર પૂનાવાલાએ પણ સુનાવણીનું પરિણામ જાણ્યા વિના કોવાક્સિનની મંજૂરી અંગે સવાલ ઉઠાવ્યા છે.

વિપક્ષે કોવાક્સિનને મંજૂરી આપવામાં પારદર્શિતાના અભાવ પર પણ સવાલ ઉઠાવ્યા છે. પૂર્વ કેન્દ્રીય પ્રધાન અને કોંગ્રેસના વરિષ્ઠ નેતા શશી થરૂરે પણ આ વિશે પ્રશ્નો ઉભા કર્યા હતા. તેમણે એક ટ્વિટમાં કહ્યું, “રસીને મંજૂરી આપવી તે એક અપરિપક્વ નિર્ણય છે અને તે ખતરનાક સાબિત થઈ શકે છે. સુનાવણી પૂર્ણ થાય ત્યાં સુધી તેને ટાળવું જોઈએ. ત્યાં સુધી ભારત એસ્ટ્રાઝેનેકા રસીથી પ્રારંભ કરી શકે છે.”

તે જ સમયે, આરોગ્ય પ્રધાન હર્ષ વર્ધનએ વિરોધીઓ પર રસી ઉપર રાજકારણ કરવાનો આરોપ લગાવ્યો છે. તેમણે લોકોને રસી ઉપર વિશ્વાસ રાખવા વિનંતી કરી છે અને કહ્યું છે કે આ બંને રસીઓને મંજૂરી આપતા પહેલા તેઓએ કડક પ્રોટોકોલનું પાલન કર્યું છે. હર્ષવર્ધનએ ટ્વિટરની માહિતી આપતી વખતે કહ્યું છે કે કોવિક્સિન કોવિશિલ્ડથી સંપૂર્ણપણે ભિન્ન છે. તેઓએ અહેવાલ આપ્યો છે કે કોવાક્સિનનો ઉપયોગ ક્લિનિકલ ટ્રાયલ મોડમાં કરવામાં આવશે, જેની અંતર્ગત રસીના વપરાશકારોને ટ્રાયલમાં સ્વયંસેવકોની જેમ ટ્રેક કરવામાં આવશે અને મોનીટર કરવામાં આવશે. મંજૂરીના પ્રથમ બે મહિનામાં, કંપનીએ ડ્રગ નિયમનકારોને દર બે અઠવાડિયામાં ની ગંભીર અસરો વિશે જાણ કરવી પડશે.

તે જ સમયે, એઈમ્સના ડિરેક્ટર ડો રણદીપ ગુલેરિયાએ કહ્યું છે કે ‘કોવાક્સિન’ નો બેકઅપ તરીકે ઉપયોગ કરી શકાય છે. તેમણે કહ્યું, “કોરોના સંક્રમણોની સંખ્યામાં અચાનક વધારો થતાં, અમને રસીની જરૂર પડશે, ત્યારબાદ આપણે ભારત બાયોટેકની ‘કોવિસીન’ નો ઉપયોગ કરી શકીશું. તેમણે કહ્યું હતું કે સીવામ ઇન્સ્ટિટ્યૂટની રસી કેટલી અસરકારક છે તેની અમને ખાતરી ન થાય ત્યાં સુધી કોવાક્સિનનો ઉપયોગ બેકઅપ તરીકે પણ થઈ શકે છે. રણદીપ ગુલેરિયાએ જણાવ્યું કે, શરૂઆતમાં સીરમ સંસ્થાની ‘કોવિશિલ્ડ’ રસી આપવામાં આવશે. તેમની પાસે પહેલેથી જ 50 મિલિયન રસી પૂરવણીઓ ઉપલબ્ધ છે. પ્રથમ તબક્કામાં 30 મિલિયન રસીનો ઉપયોગ કરવામાં આવશે. ત્યાં સુધીમાં, ‘કોવોક્સિન’ નો વધુ ડેટા પણ આપણી સમક્ષ આવી જશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *