સરકારે કર્યો સોનામા ઘટાડો, આવતી કાલથી ખરીદો સોનુ…..

સરકારે કર્યો સોનામા ઘટાડો, આવતી કાલથી ખરીદો સોનુ…..

જો તમારે સોનામાં રોકાણ કરવું હોય તો. પરંતુ જો તમે ઝવેરાત ખરીદવા માંગતા નથી, તો કેન્દ્ર સરકાર પાસે સાર્વભૌમ ગોલ્ડ બોન્ડમાં રોકાણ કરવાની સુવર્ણ તક છે. સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડ યોજના 28 ડિસેમ્બરથી ફરી એકવાર શરૂ થવા જઈ રહી છે.

આ નાણાકીય વર્ષ 2020-21 માટે સાર્વભૌમ ગોલ્ડ બોન્ડની ખરેખર નવમી સબ્સ્ક્રિપ્શન શ્રેણી છે. તમે 28 ડિસેમ્બરથી 01 જાન્યુઆરી સુધી આ યોજનામાં રોકાણ કરી શકો છો. આ યોજના સંચાલન ભારતીય ઓપરેશનલ રિઝર્વ બેંક (આરબીઆઈ) દ્વારા કરવામાં આવે છે. આ વખતે આઠમી શ્રેણીની તુલનામાં, ઓછા ભાવે રોકાણ કરવાની તક છે. આઠમી સિરીઝમાં, સોનાનો ઇશ્યૂ ભાવ રૂ. 5177 પ્રતિ ગ્રામ નક્કી કરવામાં આવ્યો હતો.

રિઝર્વ બેંકે આપેલી માહિતી અનુસાર, આ વખતે બોન્ડની કિંમત પ્રતિ ગ્રામ દીઠ 5000 રૂપિયા નક્કી કરવામાં આવી છે. જો કે, દર વખતની જેમ આ વખતે પણ applyingનલાઇન અરજી કરનારા રોકાણકારોને બોન્ડના નિયત ભાવે ગ્રામ દીઠ રૂ .50 ની છૂટ આપવામાં આવશે. એટલે કે, ડિજિટલ પેમેન્ટ કરવા માટે, તમારે એક ગ્રામ સોના માટે 4950 રૂપિયા ચૂકવવા પડશે.

તમને જણાવી દઈએ કે, સરકારના આ ગોલ્ડ બોન્ડની કિંમત બજારમાં ચાલી રહેલા સોનાના દર કરતા ઓછી છે. સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડ યોજનામાં સોનાની કિંમત ભારતીય રિઝર્વ બેંક દ્વારા નક્કી કરવામાં આવે છે. બોન્ડ તરીકે, તમે ઓછામાં ઓછા એક ગ્રામ અને ચાર કિલો સોનામાં રોકાણ કરી શકો છો. આના પર ટેક્સમાં પણ છૂટ આપવામાં આવે છે. આ સિવાય યોજના દ્વારા બેંકમાંથી લોન પણ લઈ શકાય છે.

સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડના ફાયદા
બોન્ડમાં ઓછામાં ઓછું 2.5 ટકા વાર્ષિક વળતર મળશે. સોનાના બોન્ડમાં છેતરપિંડી અને અશુદ્ધ થવાની સંભાવના નથી. આ બોન્ડ્સ 8 વર્ષ પછી પરિપક્વ થશે. તે સ્પષ્ટ છે કે 8 વર્ષ પછી, શેકીને પૈસા પાછા ખેંચી શકાય છે. આટલું જ નહીં, પાંચ વર્ષ પછી તેમાંથી બહાર નીકળવાનો વિકલ્પ પણ છે.

તમે કેટલું સોનું ખરીદી શકો છો
આરબીઆઈ ભારત સરકાર વતી સાર્વભૌમ ગોલ્ડ બોન્ડ ઇસ્યુ કરે છે. આ બોન્ડમાં રોકાણ એક ગ્રામના ગુણાકારમાં કરવામાં આવે છે, વ્યક્તિ માટે મહત્તમ મર્યાદા એક વર્ષમાં 500 ગ્રામ છે. તે જ સમયે, હિન્દુ સંયુક્ત પરિવારો એક વર્ષ દરમિયાન મહત્તમ 4 કિલો સોનાના ભાવ બોન્ડ ખરીદી શકે છે. નાણાકીય વર્ષ માટે ટ્રસ્ટ અને સમાન એકમોના કિસ્સામાં રોકાણની ઉપલા મર્યાદા 20 કિલો છે.

બોન્ડ ખરીદવાના ફાયદા
જેમ જેમ સોનાના ભાવમાં વધારો થાય છે, તેમ સોનાના બોન્ડ રોકાણકારો પણ કરે છે. આ બોન્ડ પેપર અને ઇલેક્ટ્રોનિક ફોર્મેટમાં છે. જેથી તમારે તેને ભૌતિક સોના જેવા લોકરમાં રાખવાનો ખર્ચ સહન ન કરવો પડે. આ સોનાનું વેચાણ સ્ટોક હોલ્ડિંગ કોર્પોરેશન ઓફ ઇન્ડિયા લિમિટેડ ઉપરાંત બેન્કો, પોસ્ટ officesફિસ, એનએસઈ અને બીએસઈ દ્વારા કરવામાં આવે છે.

ક્યાં ખરીદવું તેને ખરીદવા માટે, તમારે તમારી બેંક, બીએસઈ, એનએસઈ વેબસાઇટ અથવા પોસ્ટ ઓફિસનો સંપર્ક કરવો પડશે. તે અહીંથી ડિજિટલી ખરીદી શકાય છે. આ એક પ્રકારનું સુરક્ષિત રોકાણ છે કારણ કે ત્યાં ન તો શુદ્ધતાની ચિંતા છે કે ન સુરક્ષાની સમસ્યા.

નોંધપાત્ર વાત એ છે કે આ યોજના નવેમ્બર 2015 માં શરૂ કરવામાં આવી હતી. તેનો હેતુ સોનાની માંગને શારીરિકરૂપે ઘટાડવાનો છે અને સોનાની ખરીદીમાં આર્થિક બચતમાં ઘરેલુ બચતનો ઉપયોગ કરવાનો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *