જે લોકો ને ડાયાબિટીઝ હોય તેઓ એ આ 8 લક્ષણો ધ્યાનમા રાખવા જોઇ જેના થી ડાયાબિટીઝ મા મુક્તિ મળે છે

જે લોકો ને ડાયાબિટીઝ હોય તેઓ એ આ 8 લક્ષણો ધ્યાનમા રાખવા જોઇ જેના થી ડાયાબિટીઝ મા મુક્તિ મળે છે

ડાયાબિટીઝ હવે એક સામાન્ય રોગ છે અને થોડી બેદરકારીને લીધે લોકો તેના માટે સંવેદનશીલ બને છે. મોટાભાગના લોકોને લાગે છે કે ડાયાબિટીઝ એક ઉંમર પછી થાય છે જ્યારે તે નથી. આપણામાંના ઘણાને ડાયાબિટીઝ છે પરંતુ ધ્યાન ન હોવાને કારણે, તે યોગ્ય સમયે જાણી શકાયું નથી, જેના ગંભીર પરિણામો આવી શકે છે. પુરુષોમાં, તેના લક્ષણો વિશેષ છે. ચાલો તેમના વિશે જાણીએ.

ઇરેક્ટાઇલ ડિસફંક્શન- બ્લડ સુગરમાં વધારો થવાને કારણે ચેતા અને ધમનીઓ નુકસાન થાય છે જેના કારણે પુરુષોમાં ઇરેક્ટાઇલ ડિસફંક્શન થાય છે. જર્નલ ઓફ ઇન્ટરનેશનલ મેડિકલ રિસર્ચ દ્વારા કરવામાં આવેલા અધ્યયનમાં જાણવા મળ્યું છે કે મેટાબોલિક સિન્ડ્રોમના કારણે 89 ટકા પુરુષોને ઇરેક્ટાઇલ ડિસફંક્શન થાય છે. આ ડાયાબિટીઝનું પ્રારંભિક સંકેત હોઈ શકે છે. જો તમને આવી કોઈ સમસ્યા છે, તો તમારા ડોક્ટરનો સંપર્ક કરો.

વારંવાર પેશાબ કરવો- વારંવાર પેશાબ કરવો એ પણ ડાયાબિટીઝની નિશાની છે. દિવસ દરમિયાન ઓછામાં ઓછી 9 તબીબી પરિસ્થિતિઓને લીધે, લોકોને બાથરૂમમાં જવું પડ્યું. સામાન્ય રીતે લોકો આ તરફ ધ્યાન આપતા નથી, પરંતુ જો તમારે દર 2 કલાકે રાત્રે બાથરૂમ જવું પડે, તો તમારે ધ્યાન આપવાની જરૂર છે. આરોગ્ય નિષ્ણાંત કહે છે કે આ સમસ્યા પુરુષોમાં વિસ્તૃત પ્રોસ્ટેટના કારણે આવે છે.

યીસ્ટનો ચેપ- ખમીરના ચેપને કારણે પુરુષોને પણ ડાયાબિટીઝ થઈ શકે છે. બ્લડ સુગરમાં વધારો થવાને કારણે આથોનો ચેપ જોવા મળે છે. આરોગ્ય નિષ્ણાતો કહે છે કે પુરુષોમાં આથો ચેપ તેમની લિંગ પર અસર કરે છે. તેની સારવાર સરળતાથી કરી શકાય છે.

થાક – સામાન્ય રીતે, રાત્રે અને ફરીથી બાથરૂમમાં જવાને લીધે, ઉઘ બરાબર પૂરી થતી નથી અને આ કારણે થાક આવે છે. આરોગ્ય નિષ્ણાતો કહે છે કે બ્લડ શુગરમાં વધારો થવાને કારણે શરીરમાં ખૂબ થાક અનુભવાય છે. ઘણા દર્દીઓમાં, ડાયાબિટીઝની તપાસ થાય છે તે પહેલાં લાંબા સમય સુધી થાકનાં લક્ષણો દેખાવાનું શરૂ થાય છે. જો તમે વારંવાર થાકેલા હોવ તો બ્લડ સુગર ટેસ્ટ કરાવો.

વજન વધારવું – વય સાથે વજન વધવું એ સામાન્ય બાબત છે, પરંતુ પછી તમારે તેના પર ધ્યાન આપવાની જરૂર છે. 2016 માં કરાયેલા એક સંશોધનથી બહાર આવ્યું છે કે જ્યારે ડાયાબિટીઝ થાય છે ત્યારે પુરુષો સ્ત્રીઓ કરતા ઓછું વજન ઓછું કરે છે. તેથી, જો તમને લાગે કે તમારું વજન વધવાનું શરૂ થયું છે, તો તે ડાયાબિટીઝનું લક્ષણ પણ હોઈ શકે છે. આ સિવાય નબળા ખાવા પીવાને કારણે વજન પણ વધે છે, જે ડાયાબિટીઝ થવાની સંભાવના વધારે છે.

કસરત દરમિયાન છાતીમાં દુખાવો – પૂર્વ ડાયાબિટીસમાં ઘણી મેટાબોલિક સમસ્યાઓ હોય છે, તેમાંથી એક હાઈ બ્લડ પ્રેશર છે. તેનાથી છાતીમાં દુખાવો અને ઇસ્કેમિયા થવાનું જોખમ વધી જાય છે. કસરત કરતી વખતે તમારા શરીર પર વધારે વજન ન લેવાનું ટાળો. જો તમને વારંવાર છાતીમાં તકલીફ હોય, તો પછી તમારા ડોક્ટરનો સંપર્ક કરો અને તમારા પરીક્ષણો કરાવી લો.

અકાળ નિક્ષેપ- અકાળ નિક્ષેપ પણ પુરુષોમાં ડાયાબિટીસનું મુખ્ય લક્ષણ છે. અકાળ નિક્ષેપ અથવા ઇરેક્ટાઇલ ડિસફંક્શન જેવી સમસ્યાઓ મેટાબોલિક સિન્ડ્રોમના કારણે થાય છે જે ટાઇપ 2 ડાયાબિટીઝનું જોખમ વધારે છે. યુરોપિયન યુરોલોજી સંશોધન માં, ડાયાબિટીઝવાળા 23 ટકા પુરુષોએ અકાળ નિક્ષેપનો અનુભવ કર્યો હતો જ્યારે 5 ટકા પુરુષોએ વિલંબિત સ્ખલનનો અનુભવ કર્યો હતો.

ફેમિલી મેડિકલ ઇતિહાસ – જો કોઈ તમારા ઘરમાં ડાયાબિટીસ છે, તો પછી તમારી ડાયાબિટીઝ થવાની સંભાવના પણ વધી જાય છે. 2013 માં, 8000 લોકો પર કરવામાં આવેલા ડાયાબિટીસ અધ્યયનમાં, ડાયાબિટીઝવાળા 26 ટકા લોકોએ તેમના પરિવારમાં ટાઇપ 2 ડાયાબિટીસનો ઇતિહાસ નોંધાવ્યો હતો. જો આ રોગ તમારા કુટુંબમાં પણ આનુવંશિક રીતે જોવા મળી રહ્યો છે, તો સમયાંતરે તમારી બ્લડ સુગરની તપાસ કરતા રહો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *