રિલાયન્સ ગુજરાતના જામનગરમાં વિશ્વનું સૌથી મોટું પ્રાણી સંગ્રહાલય બનાવી રહ્યું છે જોવો શુ છે ખાસિયત ….

રિલાયન્સ ગુજરાતના જામનગરમાં વિશ્વનું સૌથી મોટું પ્રાણી સંગ્રહાલય બનાવી રહ્યું છે જોવો શુ છે ખાસિયત ….

રિલાયન્સ ગુજરાતના જામનગરમાં વિશ્વનું સૌથી મોટું પ્રાણી સંગ્રહાલય બનાવી રહ્યું છે, જ્યાં થી વધુ વિવિધ જાતિના પ્રાણીઓ જીવશે.

રિલાયન્સ ઇન્ડસ્ટ્રીઝ લિમિટેડ ગુજરાતના જામનગરમાં વિશ્વના સૌથી મોટા ઝૂ બનાવવાના પ્રોજેક્ટ પર કામ કરી રહી છે. માનવામાં આવે છે કે આગામી 2 વર્ષમાં તે સામાન્ય લોકો માટે ખુલ્લું મૂકવામાં આવશે.

એવો દાવો કરવામાં આવે છે કે તે વિશ્વનો સૌથી મોટો ઝૂ છે. તેમાં પ્રાણીઓ, પક્ષીઓ અને વિવિધ જાતિના સરીસૃપો રાખવામાં આવશે. દેશ અને વિશ્વના વિવિધ ભાગોથી પ્રાણીઓ અહીં લાવવામાં આવશે. આ પ્રોજેક્ટ રિલાયન્સ ઇન્ડસ્ટ્રીઝ લિમિટેડના એમડી મુકેશ અંબાણીના નાના પુત્ર અનંત અંબાણી દ્વારા તૈયાર કરવામાં આવી રહ્યો છે.

આ ઝૂ 280 એકરમાં બનાવવામાં આવશે. જામનગરમાં રિલાયન્સ રિફાઇનરી નજીક મોતી ખાવરી નજીક ઝૂ બનાવવામાં આવશે. આ વર્ષે લોકડાઉન અને કોરોનાને કારણે પ્રોજેક્ટમાં થોડો વિલંબ થયો છે. પરંતુ આગામી 2 વર્ષમાં આ પ્રોજેક્ટ પૂર્ણ થઈ જશે અને તૈયાર થઈ જશે. રિલાયન્સના કોર્પોરેટ અફેર્સ ડિરેક્ટર પરિમલ નથવાણી કહે છે કે આ પ્રોજેક્ટને ગ્રીન્સ જિયોલોજિકલ રેસ્ક્યુ અને રિહેબિલિટેશન કિંગડમ નામ આપવામાં આવ્યું છે. કેન્દ્ર અને રાજ્ય સરકારના તમામ વિભાગોની પરવાનગી પણ મેળવી લેવામાં આવી છે.

ઝૂ નકશો
પ્રાણી સંગ્રહાલયમાં તમામ પ્રાણીઓ માટે જુદા જુદા વિભાગો હશે, જેમાં વિભાગો ભારતના વન, ફ્રોગ હાઉસ ઇન્સેક્ટ, લાઇવ ડ્રેગન લેન્ડ, ગુજરાત એક્વેટિક કિંગડમના એક્ઝટિકા આઇલેન્ડ વાઇલ્ડટ્રેલ્સના નામ હેઠળ કરવામાં આવશે. અહીં પ્રાણીઓને એક પ્રકારનું વાતાવરણ આપવામાં આવશે જે તેમના જીવન માટે યોગ્ય છે.

પ્રાણીઓની જાતિઓ વિશે વાત કરતા, મુખ્ય આકર્ષણો બાર્કિંગ ડીઅર્સ, ફિશિંગ બિલાડીઓ, સ્લોથ રીંછ (રીંછ), ભારતીય વરુ, કોમોડો ડ્રેગન હશે. આ સિવાય આફ્રિકન સિંહ, જગુઆર (ચિત્તો), ચિતા, 20 જીરાફ, 12 શાહમૃગ, આફ્રિકન હાથી, ભારતીય સારંગ જેવા પ્રાણીઓ પણ હશે. આવા દેડકાના ગૃહમાં લગભગ 200 વિવિધ માછલીઓ હાજર રહેશે, જ્યારે એક્વેટિક કિંગડમમાં 350 પ્રકારની માછલીઓ હશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *