કોરોના યુગમાં, આ ફેક્ટરી કમાણીમાં 13 વર્ષનો રેકોર્ડ તોડ્યો, હવે સરકાર વેચે છે, જોવો કઇ છે તે ફેક્ટરી…..

કોરોના યુગમાં, આ ફેક્ટરી કમાણીમાં 13 વર્ષનો રેકોર્ડ તોડ્યો, હવે સરકાર વેચે છે, જોવો કઇ છે તે ફેક્ટરી…..

કેન્દ્ર સરકારે ચાલુ નાણાકીય વર્ષ 2020-21 દરમિયાન જુદી જુદી કંપનીઓમાં પોતાનો હિસ્સો વેચીને 2.10 લાખ કરોડ રૂપિયા એકત્રિત કરવાનું મોટું લક્ષ્ય રાખ્યું છે. પરંતુ હવે આ લક્ષ્ય સુધી પહોંચવું મુશ્કેલ લાગે છે. હિસ્સો વેચવાની કંપનીઓની યાદીમાં એર ઇન્ડિયા, એલઆઈસી અને બીપીસીએલનો સમાવેશ છે.

હકીકતમાં, ગયા નાણાકીય વર્ષમાં જ, કેન્દ્ર સરકારે બીપીસીએલ, બીઈએમએલ, કન્ટેનર કોર્પોરેશન Indiaફ ઈન્ડિયા (સીએનસીઓઆર) અને શિપિંગ કોર્પોરેશન Indiaફ ઇન્ડિયા (એસસીઆઈ) માં વ્યૂહાત્મક હિસ્સો વેચવાના પ્રસ્તાવને મંજૂરી આપી દીધી છે. આ નાણાકીય વર્ષમાં, કોરોના સંકટને કારણે ડિસઇન્વેસ્ટમેન્ટની ગતિ થોડી ધીમી પડી.

દેશની બીજી સૌથી મોટી કંપની ભારત પેટ્રોલિયમ કોર્પ લિમિટેડ (બીપીસીએલ) માટે સરકારે આ મહિનામાં ત્રણ બિડ મેળવી છે. સરકાર બીપીસીએલમાં તેનો 52.98 ટકા હિસ્સો વેચી રહી છે. તેને ખરીદવાની રેસમાં, ખાણકામની વિશાળ કંપની વેદાંત સિવાય, યુએસની બે પ્રાઈવેટ ઇક્વિટી રોકાણકારો કંપની એપોલો ગ્લોબલ મેનેજમેન્ટ અને આઇ સ્ક્વેર્ડ કેપિટલનું એકમ થિંક ગેસ.

તે જ સમયે, સરકાર આ અઠવાડિયે બીજી સરકારી કંપની શિપિંગ કોર્પોરેશન Indiaફ ઇન્ડિયા (એસસીઆઈ) ના ખાનગીકરણ માટે બિડ આમંત્રણ આપી શકે છે. આમાં રસ ધરાવતા ખરીદદારો માટે, વ્યાજનાં કાગળો સબમિટ કરવાની અંતિમ તારીખ ફેબ્રુઆરીના મધ્ય સુધી રહેશે. બીપીસીએલની જેમ આ સરકારી કંપની પણ કોરોના કટોકટીમાં જબરદસ્ત નફો કરી રહી હતી.

કોરોના સંકટ દરમિયાન દેશમાં આર્થિક પ્રવૃત્તિઓ અટકી ગઈ હતી, પરંતુ તે દરમિયાન આ કંપનીએ મોટી આવક કરી હતી. નાણાકીય વર્ષ 2020-21 ના ​​પહેલા ત્રિમાસિક ગાળામાં એસસીઆઈએ 317 કરોડનો રેકોર્ડ નફો કર્યો હતો. જે છેલ્લા 54 ક્વાર્ટર (લગભગ 13 અને અડધા વર્ષ) ની તુલનામાં સૌથી વધુ હતું. જ્યારે ચાલુ નાણાકીય વર્ષના બીજા ક્વાર્ટરમાં કંપનીએ 141.89 કરોડનો નફો કર્યો છે.

સરકાર મેનેજમેન્ટ કંટ્રોલ સાથે શિપિંગ કોર્પોરેશનમાં તેના સમગ્ર 63.75 ટકા હિસ્સો વેચવાની યોજના ધરાવે છે. પીટીઆઈના જણાવ્યા અનુસાર, આ અઠવાડિયે પ્રારંભિક માહિતી મેમોરેન્ડમ (પીઆઈએમ) જારી કરવામાં આવશે, અને ખરીદદારો પાસે 15 ફેબ્રુઆરી સુધી બોલીઓ રજૂ કરવાનો સમય રહેશે.

શુક્રવારે બીએસઈ પર શિપિંગ કોર્પોરેશનનો શેર 33.3333 ટકા વધીને .5 86..55 પર બંધ રહ્યો હતો. હાલના બજાર ભાવે, શિપિંગ કોર્પોરેશનમાં સરકારનો હિસ્સો 2,500 કરોડ રૂપિયા છે. ગયા વર્ષે નવેમ્બરમાં, આર્થિક બાબતોની કેબિનેટ સમિતિ (સીસીઇએ) એ શિપિંગ કોર્પોરેશનમાં વિનિવેશ માટે સૈદ્ધાંતિક મંજૂરી આપી હતી.

શિપિંગ કોર્પોરેશન ઓફ ઇન્ડિયા લિમિટેડ (એસસીઆઈ) ની સ્થાપના 2 ઓક્ટોબર 1961 ના રોજ થઈ હતી. 18 સપ્ટેમ્બર 1992 ના રોજ, કંપનીની સ્થિતિ ‘પ્રાઇવેટ લિમિટેડ’ થી ‘પબ્લિક લિમિટેડ’ માં બદલાઈ ગઈ. આ કંપનીને 24 મી ફેબ્રુઆરી 2000 ના રોજ ભારત સરકાર દ્વારા ‘મિનિ રત્ન’ ની બિરુદ આપવામાં આવી હતી.

 

નોંધપાત્ર રીતે, લાઇનર શિપિંગ કંપની ફક્ત 19 જહાજોથી શરૂ કરવામાં આવી હતી અને આજે એસસીઆઈ પાસે 83 ડીડબ્લ્યુટીથી વધુ વહાણો છે. કંપની પાસે ટેન્કર, બલ્ક કેરિયર્સ, લાઇનર્સ અને shફશોર સપ્લાય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *