કોરોના રસી હલાલ છે કે હરામ? જોવો શુ તેનુ રસીકરણ…..

કોરોના રસી હલાલ છે કે હરામ? જોવો શુ તેનુ રસીકરણ…..

વિશ્વવ્યાપી રસીની ચર્ચા વચ્ચે બ્રિટન અને અમેરિકા જેવા દેશોમાં રસીકરણની શરૂઆત થઈ છે. દરમિયાનમાં હલાલ જેવી કોરોના રસી અંગે ચર્ચા થઈ છે. કેટલાક ધાર્મિક જૂથો પ્રતિબંધિત ડુક્કરનું માંસમાંથી બનાવેલ રસી સંબંધિત ઉત્પાદનો વિશે પ્રશ્નો ઉભા કરી રહ્યા છે, જેના કારણે રસીકરણ અભિયાન ખોરવાઈ રહ્યું છે.

પીટીઆઈએ અહેવાલોને ટાંકીને જણાવ્યું છે કે રસી સંગ્રહ દરમિયાન તેમની સલામતી અને અસરકારકતા જાળવવા માટે ડુક્કરનું માંસ (ડુક્કરનું માંસ) થી બનેલું જિલેટીનનો મોટા પ્રમાણમાં ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. જો કે કેટલીક કંપનીઓએ ઘણા વર્ષો સુધી ડુક્કરનું માંસ વિના રસી વિકસાવવામાં કામ કર્યું છે.

બીજી તરફ, ફાઈઝર, મોડર્ના અને એસ્ટ્રાઝેનેકા દ્વારા આ મુદ્દે એક સત્તાવાર નિવેદન પણ આપવામાં આવ્યું છે. તેમના પ્રવક્તાએ જણાવ્યું છે કે ડુક્કરનું માંસમાંથી બનાવેલ ઉત્પાદનોનો ઉપયોગ તેની કોરોના રસીમાં કરવામાં આવ્યો નથી. જો કે, બીજી ઘણી કંપનીઓ છે કે જેમણે સ્પષ્ટ કર્યું નથી કે ડુક્કરનું માંસમાંથી બનાવેલ ઉત્પાદનો તેમની રસીઓમાં વપરાય છે કે કેમ.

અહેવાલ મુજબ, એક હકીકત એ પણ છે કે સ્વિસ ફાર્માસ્યુટિકલ કંપની નોવાર્ટિસએ ડુક્કરનું માંસ વાપર્યા વિના મેનિન્જાઇટિસની રસી તૈયાર કરી હતી. જ્યારે સાઉદી અને મલેશિયા સ્થિત કંપની એજે ફાર્મા પણ આવી જ રસી બનાવવાનો પ્રયાસ કરી રહી છે.

કોરોના રસી હલાલ ‘
હકીકતમાં, ઘણા ધાર્મિક જૂથો પ્રતિબંધિત ડુક્કરનું માંસમાંથી બનાવેલા ઉત્પાદનો વિશે પ્રશ્નો ઉભા કરી રહ્યા છે. ઇસ્લામિક ધાર્મિક નેતાઓમાં મૂંઝવણ છે કે શું ડુક્કરનું માંસનો ઉપયોગ કરીને બનાવવામાં આવતી કોરોના રસી ઇસ્લામિક કાયદા હેઠળ ન્યાયી છે કે નહીં.

ઇન્ડોનેશિયા જેવા મુસ્લિમ વસ્તી ધરાવતા દેશોમાં ચિંતા છે. ઈન્ડોનેશિયામાં પણ, હલાલ પ્રમાણપત્ર પછી જ કોરોના રસીનો ઉપયોગ કરવાનું કહેવામાં આવી રહ્યું છે.

બ્રિટિશ ઇસ્લામિક મેડિકલ એસોસિએશનના જનરલ સેક્રેટરી સલમાન વકાર કહે છે કે ‘ઓર્થોડthodક્સ’ ધાર્મિક રૂપે ડુક્કરનાં ઉત્પાદનોનો ઉપયોગ કરનારા યહૂદીઓ અને મુસ્લિમો સહિતના વિવિધ ધાર્મિક સમુદાયોમાં રસીના ઉપયોગ વચ્ચે દ્વિધામાં છે. અપવિત્ર ધ્યાનમાં લો.

સિડની યુનિવર્સિટીના આસિસ્ટન્ટ પ્રોફેસર ડહરનુર રશીદ કહે છે કે રસીઓમાં ડુક્કરનું માંસ જિલેટીનના ઉપયોગ અંગેના વિવિધ ચર્ચાઓમાં અત્યાર સુધીની સર્વસંમતિ રહી છે કે તે ઇસ્લામિક કાયદા હેઠળ સ્વીકાર્ય છે, કારણ કે જો રસીનો ઉપયોગ ન કરવામાં આવે તો ‘મોટું નુકસાન’ ‘ થશે.

આ જ અહેવાલમાં ઇઝરાઇલી રબ્બાની સંગઠન જોહરના પ્રમુખ રબ્બી ડેવિડ સ્ટેવને ટાંકીને કહ્યું છે કે યહૂદી કાયદા અનુસાર ડુક્કરનું માંસ ખાવાનું કે તેનો ઉપયોગ ફક્ત તે જ માન્ય છે જો તે વિના કામ ન કરે તો. જો તેને રોગના ઇંજેક્શન તરીકે લેવામાં આવે છે અને તે ખાય નથી, તો તે વાજબી છે, તે કોઈ સમસ્યા નથી.

ઘણા દેશોમાં, રસી વિશે નવી ચર્ચા છે, બીજી તરફ, અમેરિકા અને બ્રિટન જેવા દેશોએ રસીકરણ શરૂ કર્યું છે. આટલું જ નહીં, ચીને ખુલાસો કર્યો છે કે તેણે પહેલેથી જ 1 મિલિયન રસી લગાવી દીધી છે. જો કે, તે જાણી શકાયું નથી કે કેટલા લોકોને 1 મિલિયન ડોઝની રસી આપવામાં આવી હતી.

ચીને તો એમ પણ કહ્યું છે કે જુલાઈથી લોકોને મોટા પાયે કોરોના રસી પૂરવણી આપવામાં આવી રહી છે. બ્લૂમબર્ગના અહેવાલ મુજબ, શરૂઆતમાં ચીને ઉદ્યોગો સાથે સંકળાયેલા લોકોને રસી પૂરવણીઓ આપી હતી જેને ચેપનું જોખમ વધારે છે. ચીને અત્યાર સુધી સિનોવાક બાયોટેક અને સીએનબીજી રસીનો ઉપયોગ કર્યો છે.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *