આ છ વસ્તુઓ 50 વર્ષની વયે દરેક માણસ એ ખાવું જોઈએ, તે શુ છે અને તેના ફાયદા શુ છે જાણો

આ છ વસ્તુઓ 50 વર્ષની વયે દરેક માણસ એ ખાવું જોઈએ, તે શુ છે અને તેના ફાયદા શુ છે જાણો

બ્રિટીશ ન્યુટ્રિશન ફાઉન્ડેશન કહે છે કે 50 વર્ષના વયના લોકોની મેટાબોલિક સિસ્ટમ 20 વર્ષના બાળકો કરતા ઘણી ધીમી હોય છે. તેથી, તેમને ફિટ રહેવા માટે ખૂબ ઓછી કેલરીની જરૂર હોય છે. વૃદ્ધાવસ્થામાં હાઈ બ્લડ પ્રેશર, હ્રદયરોગ, ડાયાબિટીઝ અને પ્રોસ્ટેટ કેન્સરની સમસ્યા પણ વધે છે. નિષ્ણાતો કહે છે કે 50 વર્ષ કે તેથી વધુ ઉંમરના લોકોના આહારમાં તંદુરસ્ત ખોરાક ઉમેરીને, આ રોગોનું જોખમ ઘટાડી શકાય છે.

બદામ-અખરોટ- બદામ-અખરોટ વૃદ્ધ લોકો માટે ખૂબ આરોગ્યપ્રદ આહાર માનવામાં આવે છે. બદામ જે હાડકાંને મજબૂત કરે છે તેમાં પ્રોટીન અને આરોગ્યપ્રદ ચરબી હોય છે. બદામની સાથે, અખરોટ પણ આહાર ફાઇબરનો એક મૂલ્યવાન સ્રોત છે, જે ચરબી-નિયંત્રિત જનીનોને સક્રિય કરે છે. તે આપણા મગજની કામગીરી માટે પણ શ્રેષ્ઠ ખોરાક છે. આ યુગના લોકોએ દરરોજ લગભગ 6 થી 10 બદામ અને 3 થી 5 અખરોટ ખાવા જ જોઈએ.

બીટરૂટ – બીટરૂટમાં નાઇટ્રેટ નામનું પોષક તત્વો મળી આવે છે જે સહનશક્તિ વધારવા, બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રણમાં રાખવા અને હૃદયને સ્વસ્થ રાખવા માટે કામ કરે છે. તેમાં પોટેશિયમની માત્રા વધુ હોય છે જે બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રિત કરે છે અને સાથે જ શરીરમાંથી વધુ માત્રામાં મીઠું પણ દૂર કરે છે.

બ્લુબેરી અથવા સ્ટ્રોબેરી – બેરીને ફાઇબરનો શ્રેષ્ઠ સ્રોત માનવામાં આવે છે, એક પોષક તત્વો જે આપણા વજનને પણ નિયંત્રિત કરે છે. તેમાં હાજર એન્ટીoxકિસડન્ટો કોષોને થતા નુકસાનની ત્વચા, ત્વચા, મૂત્રાશય, ફેફસાં અને ગળાના કેન્સરના જોખમથી બચી શકાય છે. તમે તેને કચુંબર અથવા દહીં સાથે ખાઈ શકો છો.

ઇંડા – વધતી ઉંમર સાથે માનવ સ્નાયુઓ નબળા પડવા લાગે છે. ઇંડા એ પ્રોટીનનો શ્રેષ્ઠ સ્રોત છે, જે આપણા સ્નાયુઓને પુન પ્રાપ્ત કરવાનું કામ કરે છે. ઇંડામાં શરીર માટે જરૂરી વિટામિન-ડી અને ઓમેગા -3 ફેટી એસિડ્સ પણ મળે છે. તેમાં કોલીન નામનું એક વિશિષ્ટ પોષક તત્વો પણ છે જે આપણા જનીનોને નિયમન કરવામાં મદદ કરે છે.

આહાર સિવાય શું કરવું- વય સાથે વજન વધારવાથી રક્તવાહિની રોગનું જોખમ રહે છે. તેથી, આહાર સાથે શારીરિક પ્રવૃત્તિ જાળવવી પણ મહત્વપૂર્ણ છે. તમારી શારીરિક શક્તિ વધારવા માટે નિયમિત કસરતો કરો. દારૂ અને સિગારેટથી દૂર રહો. શરીરને હાઇડ્રેટ રાખો અને દરરોજ 7-8 કલાક પૂરતી ઉઘ લો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *