દિલ્હીમાં શિયાળાનો ભંગ રેકોર્ડ, ઉત્તર ભારતમાં, હવામાન વિભાગની ચેતવણી

દિલ્હીમાં શિયાળાનો ભંગ રેકોર્ડ, ઉત્તર ભારતમાં, હવામાન વિભાગની ચેતવણી

દિલ્હી-એનસીઆરમાં લઘુત્તમ તાપમાન 4 ડિગ્રી સેલ્સિયસ રહેતાં શિયાળાનો રેકોર્ડ તૂટી ગયો છે. ભારતીય હવામાન વિભાગ (આઇએમડી) એ એવી જ ઠંડીની સ્થિતિ આગામી સપ્તાહ સુધી ચાલુ રહેવાની આગાહી કરી છે. જો કે, એક અઠવાડિયા પછી થોડી રાહતની અપેક્ષા રાખી શકાય છે.

ઉત્તર ભારતના મોટાભાગના શહેરો કોલ્ડ વેવની પકડમાં છે. દિલ્હી-એનસીઆરમાં લઘુત્તમ તાપમાન 4 ડિગ્રી સેલ્સિયસ રહેતાં શિયાળાનો રેકોર્ડ તૂટી ગયો છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર મેદાનોના રાજ્યોમાં ઠંડા વાતાવરણ હોવાને કારણે તેનું મુખ્ય કારણ પર્વતોમાં ભારે બરફવર્ષા છે.

ઉત્તર ભારતના મોટાભાગના વિસ્તારોમાં સરેરાશ લઘુત્તમ તાપમાન 5 ડિગ્રી સેલ્સિયસથી નીચે નોંધાયું હતું. તાપમાનમાં ઘટાડો થતાં ધ્રુજતા ઠંડાનો પ્રકોપ વધી રહ્યો છે. ખરેખર હિમાચલ પ્રદેશ અને જમ્મુ-કાશ્મીરમાં ભારે હિમવર્ષા થઈ રહી છે. હવામાન વિભાગ (આઇએમડી) ના અનુસાર, પર્વતો પર જેટલો બરફવર્ષા થશે તેટલું જ ઠંડો મેદાનો વધશે.

શુક્રવારે દિલ્હી-એનસીઆરમાં લઘુત્તમ તાપમાન 4 ડિગ્રી હતું. તે જ સમયે, તેણે 10 વર્ષનો રેકોર્ડ પણ તોડ્યો. આ પહેલા 2011 માં 16 ડિસેમ્બરે લઘુત્તમ તાપમાન 5 ડિગ્રી હતું. દિલ્હીનું લઘુત્તમ તાપમાન ડિસેમ્બરના અંત સુધીમાં 2 ડિગ્રી સુધી પહોંચવાની સંભાવના છે.

ઠંડી એક અઠવાડિયા સુધી ચાલુ રહેશે

ભારતીય હવામાન વિભાગ (આઇએમડી) એ એવી જ ઠંડીની સ્થિતિ આગામી સપ્તાહ સુધી ચાલુ રહેવાની આગાહી કરી છે. જો કે, એક અઠવાડિયા પછી થોડી રાહતની અપેક્ષા રાખી શકાય છે. હવામાન વિભાગે જણાવ્યું છે કે, ઉત્તર ભારતમાં આવતા અઠવાડિયે તાપમાન સામાન્ય કરતાં નીચે રહેશે. વિભાગે 17 થી 24 ડિસેમ્બર અને 24 થી 30 ડિસેમ્બરની આગાહીમાં જણાવ્યું છે કે ઉત્તર પશ્ચિમ, મધ્ય અને પૂર્વી ભારતના મોટાભાગના ભાગોમાં લઘુત્તમ તાપમાન સામાન્ય કરતા 2-6 ડિગ્રી સેલ્સિયસ રહેશે.

પંજાબ, હરિયાણા અને યુપીમાં કોલ્ડ વેવ

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર 24 ડિસેમ્બર સુધીમાં પંજાબ, હરિયાણા, ચંડીગ., પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશ અને ઉત્તર રાજસ્થાનમાં કોલ્ડ વેવમાં વધારો થશે. ચાલો આપણે જાણીએ કે રાષ્ટ્રીય રાજધાનીના કેટલાક ભાગોમાં લઘુત્તમ તાપમાન ત્રણ ડિગ્રી પર પહોંચી ગયું છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર દિલ્હીમાં કોલ્ડ વેવ સોમવાર સુધી ચાલુ રહી શકે છે. પંજાબ-હરિયાણામાં તાપમાનનો પારો 0..4 ડિગ્રી સાથે નીચે જતા અમૃતસરમાં કોલ્ડ વેવની લપેટમાં છે.

સાંસદમાં ભારે ઠંડી, દતિયામાં તાપમાનનો પારો 3 ડિગ્રીએ પહોંચ્યો છે

મધ્યપ્રદેશમાં આ દિવસોમાં ઠંડી પડી રહી છે. દતિયામાં લઘુત્તમ તાપમાન 3 ડિગ્રીએ પહોંચી ગયું છે. ભોપાલ હવામાન વિભાગના વરિષ્ઠ વૈજ્ .ાનિક જીડી મિશ્રાના જણાવ્યા અનુસાર મધ્યપ્રદેશના 23 હવામાન મથકો પર શુક્રવારે લઘુત્તમ તાપમાન 3 થી 10 ડિગ્રી વચ્ચે નોંધાયું હતું. આમાંના છ હવામાન મથકો છે જ્યાં લઘુત્તમ તાપમાન 5 ડિગ્રીથી નીચે નોંધાયેલું છે. તે જ સમયે, મધ્ય પ્રદેશની રાજધાની, ભોપાલમાં લઘુત્તમ તાપમાન 7.4 ડિગ્રી નોંધાયું હતું.

ઘાટીનું તાપમાન શૂન્ય ડિગ્રીથી નીચે પહોંચી ગયું હતું

શ્રીનગર અને ગુલમર્ગ સહિત કાશ્મીર ખીણના ઘણા શહેરોમાં રાત્રિનું તાપમાન શૂન્ય ડિગ્રીથી નીચે પહોંચી ગયું છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર 21-22 ડિસેમ્બરે ઘાટીમાં કેટલાક સ્થળોએ હળવાથી મધ્યમ હિમવર્ષા થઈ શકે છે. તે જ સમયે, સિમલાના હવામાન વિભાગના નિયામક મનમોહનસિંહે જણાવ્યું હતું કે હિમાચલ પ્રદેશના આદિવાસી જિલ્લા લાહૌલ-સ્પીતીમાં તાપમાનનો પારો 10 ડિગ્રી સેલ્સિયસથી નીચે આવી ગયો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *