દિલ્હીમાં 3 ડિગ્રી ઠંડી નો ‘ત્રાસ’! ઓરેન્જ એલર્ટ જારી, જોવો બીજા અન્ય રાજ્યો નો પારો કયા સુધી પહોંચયો હોંચયો

દિલ્હીમાં 3 ડિગ્રી ઠંડી નો ‘ત્રાસ’! ઓરેન્જ એલર્ટ જારી, જોવો બીજા અન્ય રાજ્યો નો પારો કયા સુધી પહોંચયો હોંચયો

હવામાન વિભાગની ચેતવણીથી દિલ્હીના લોકોમાં તણાવ વધ્યો છે. વિભાગ દ્વારા એક ચેતવણી આપવામાં આવી છે કે દિલ્હીમાં હમણાંથી ઠંડીનો ત્રાસ શરૂ થયો છે. તેમના મતે શુક્રવારે દિલ્હીમાં તીવ્ર ઠંડી રહેશે અને શીત લહેર ચાલુ રહેશે.

દિલ્હીમાં બુધ સતત નીચે પડી રહ્યો છે. હવામાન વિભાગે સ્વીકાર્યું છે કે આ સમયે દિલ્હી કોલ્ડ વેવની પકડમાં છે. તે જ સમયે, એવો અંદાજ છે કે મહિનાના અંત સુધીમાં, દિલ્હીને 2 ડિગ્રીના ત્રાસનો સામનો કરવો પડી શકે છે. પર્વતો પર જોરદાર બરફવર્ષા મેદાનોમાં હિમ લાવ્યો છે. દિલ્હી અને આજુબાજુના વિસ્તારોમાં ઠંડા પવનોને કારણે તાપમાનનો પારો ડિગ્રી પર પહોંચી ગયો છે. આખો ઉત્તર ભારત શીત લહેરથી સંવેદનશીલ છે. શુક્રવારે સવારે દિલ્હીમાં તાપમાન લગભગ 3 ડિગ્રી નોંધાયું હતું. હવામાન વિભાગે સતત ઘટતા તાપમાન અને શીત લહેરને કારણે આગામી દિવસો માટે ઓરેન્જ એલર્ટ જારી કર્યું છે.

ભારતના પર્વતો સ્થિર છે. ઠંડીને કારણે નદીઓ અને નદીઓ બંધ થઈ ગઈ છે. પર્વતો પર માઈનસ ડિગ્રીના ત્રાસને લીધે દેશના ઘણા રાજ્યોમાં લોકોની મુશ્કેલીઓ અચાનક વધી ગઈ છે. દિલ્હી-એનસીઆરમાં આજે લઘુત્તમ તાપમાન 3.5. ડિગ્રી નોંધાયું હતું. આ સીઝનમાં દિલ્હીનું આ સૌથી નીચું તાપમાન હતું. તે જ સમયે, તેણે 10 વર્ષનો રેકોર્ડ પણ તોડ્યો. આ પહેલા 2011 માં 16 ડિસેમ્બરે લઘુત્તમ તાપમાન 5 ડિગ્રી હતું.

દરમિયાન હવામાન વિભાગની ચેતવણીથી દિલ્હીના લોકોમાં તણાવ વધ્યો છે. વિભાગ દ્વારા એક ચેતવણી આપવામાં આવી છે કે દિલ્હીમાં હમણાંથી ઠંડા ત્રાસની શરૂઆત થઈ છે. તેમના મતે શુક્રવારે દિલ્હીમાં તીવ્ર ઠંડી રહેશે અને શીત લહેર ચાલુ રહેશે.

તે પહેલેથી જ અડધો ડિસેમ્બર છે. પરંતુ જે મુજબ તાપમાન ઘટી રહ્યું છે, પારો શૂન્યની નજીક ક્યાંય જવો જોઈએ નહીં.

શું દિલ્હીમાં પારો 1 ડીગ્રી ઘટશે?
ડિસેમ્બરમાં દિલ્હીના શિયાળાના રેકોર્ડની વાત કરીએ તો ગત વર્ષે 28 ડિસેમ્બરે તાપમાનનો પારો 2.4 ડિગ્રીએ પહોંચ્યો હતો, 2013 માં પણ લઘુત્તમ તાપમાન 23 ડિસેમ્બર, 2.4 ડિગ્રી નોંધાયું હતું. વર્ષ 2014 અને 2018 માં પણ ડિસેમ્બર મહિનામાં પારો 3 ડિગ્રીથી નીચે ગયો છે. પરંતુ આ વખતે ઠંડીને કારણે એવો પણ અંદાજ લગાવવામાં આવી રહ્યો છે કે ડિસેમ્બરના અંતિમ સપ્તાહમાં તાપમાન 2 ડિગ્રીની નીચે જઇ શકે છે.

આ વખતે નવેમ્બરમાં પણ પર્વતોમાં હિમવર્ષાની શરૂઆત થઈ હતી. 12 ડિસેમ્બરે ભારે હિમવર્ષા થઈ છે. ત્યાંથી બર્ફીલા પવન દિલ્હીને સ્થિર કરશે.

પર્વતોમાં તાપમાન શૂન્યથી નીચે છે

હિમાચલ પ્રદેશમાં, છેલ્લા 24 કલાકમાં તાપમાન શૂન્યથી નીચે નોંધાયેલા, કૈલોંગ, મનાલી અને કલ્પમાં કોલ્ડ વેવની સ્થિતિ ચાલુ રહી છે. હવામાન વિભાગના એક અધિકારીએ જણાવ્યું હતું કે પર્વતીય રાજ્યમાં હવામાન શુષ્ક રહે છે, પરંતુ લઘુત્તમ તાપમાનમાં એકથી બે ડિગ્રીનો ઘટાડો થયો છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા મુજબ, લાહૌલ-સ્પીતીનું વહીવટી કેન્દ્ર, કેલોંગ રાજ્યમાં માઇનસ 8 ડિગ્રી સેલ્સિયસ તાપમાન સાથે સૌથી ઠંડું રહ્યું છે.

સોનમાર્ગમાં હિમવર્ષા
કોણ તેને ‘કોલ્ડ ડે’ કહે છે?

ગુરુવારે રાષ્ટ્રીય પાટનગરમાં ‘ઠંડો દિવસ’ હતો જ્યાં મહત્તમ તાપમાન 15.2 ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાયું હતું, જે સામાન્ય કરતાં 7 ડિગ્રી ઓછું હતું અને આ સિઝનમાં આ અત્યાર સુધીનું સૌથી નીચું તાપમાન છે. ભારત હવામાન વિભાગ (આઈએમડી) એ આ માહિતી આપી. જ્યારે તેને લઘુત્તમ તાપમાન 10 ° સે કરતા ઓછું હોય અને મહત્તમ તાપમાન સામાન્ય કરતા નીચે 4.4 ડિગ્રી હોય ત્યારે તેને ‘કૂલ ડે’ કહેવામાં આવે છે. પશ્ચિમ હિમાલયથી નીકળેલા બર્ફીલા પવનો દિલ્હીમાં સતત ચાલુ છે. આયનગર અને રિજ હવામાન મથકો પર લઘુત્તમ તાપમાન અનુક્રમે 8.8 ડિગ્રી અને 3.5.  ડિગ્રી સેલ્સિયસ હતું.

પંજાબ અને હરિયાણામાં શીત લહેર

પંજાબ અને હરિયાણામાં કોલ્ડ વેવ શરૂ થઈ ગઈ છે અને ગુરુવારે તાપમાનનો પારો સામાન્ય કરતા નીચે ગયો હતો. હવામાન વિભાગના અધિકારીઓએ જણાવ્યું હતું કે બંને રાજ્યોની સંયુક્ત રાજધાનીમાં લઘુત્તમ તાપમાન 5.1 ડિગ્રી હતું. હરિયાણામાં અંબાલા, હિસાર, કરનાલ, ભિવાની, રોહતક અને સિરસામાં લઘુત્તમ તાપમાન અનુક્રમે 4..4 ડિગ્રી, 2.2 ડિગ્રી, 9.9 ડિગ્રી, 8.8 ડિગ્રી, 4.4 ડિગ્રી અને 8.8 ડિગ્રી સેલ્સિયસ હતું. તે જ સમયે, પંજાબમાં અમૃતસરમાં લઘુત્તમ તાપમાન 2.૨ ડિગ્રી અને લુધિયાણામાં .5..5 ડિગ્રી નોંધાયું હતું. આગામી બે દિવસ દરમિયાન બંને રાજ્યોના મોટાભાગના ભાગોમાં ઠંડીનો અનુભવ થશે.

કાશ્મીરમાં જળાશયો સ્થિર છે

કાશ્મીરમાં લઘુત્તમ તાપમાન શૂન્યથી નીચે ગયું હતું અને આકાશ સ્પષ્ટ રહ્યું હતું. હવામાન વિભાગના અધિકારીઓએ જણાવ્યું હતું કે ગઈકાલે રાત્રે શ્રીનગરમાં આ સિઝનમાં અત્યાર સુધીની સૌથી ઠંડી રાત હતી. અધિકારીઓએ જણાવ્યું હતું કે ખીણમાં રાત્રિનું તાપમાન સતત ઘટતું રહ્યું છે અને આકાશ સ્પષ્ટ રહે છે. શ્રીનગરમાં તાપમાન માઈનસ 6.4 ડિગ્રી સેલ્સિયસ હતું જે ગત રાત્રે 4.8 ડિગ્રી સેલ્સિયસ હતું. આ સિઝનમાં લઘુત્તમ તાપમાન સામાન્ય કરતા પાંચ ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાયું હતું, જેના કારણે ઘણા જળાશયો જામી ગયા છે.

ગુલમર્ગમાં માઈનસ 11 ડિગ્રી તાપમાન નોંધાયું હતું, જે સામાન્ય કરતાં છ ડિગ્રી ઓછું હતું. ગુલમર્ગ કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશનું સૌથી ઠંડું સ્થળ હતું. અધિકારીઓએ જણાવ્યું હતું કે પહેલગામમાં તાપમાન માઈનસ 8.9 ડિગ્રી સેલ્સિયસ હતું. તેમણે કહ્યું કે કાઝીગુંડમાં તાપમાન માઈનસ 4..9 ડિગ્રી, કુપવારામાં માઇનસ 8. degree ડિગ્રી અને કોકનાગ માઇનસ 8.8 ડિગ્રી સેલ્સિયસ હતું.

ઠંડી કેમ વધી?

આઇએમડીના પ્રાદેશિક આગાહી કેન્દ્રના વડા કુલદીપ શ્રીવાસ્તવે જણાવ્યું હતું કે પશ્ચિમી ખલેલને કારણે પશ્ચિમ હિમાલયમાં ભારે હિમવર્ષા થઈ હતી અને હવે મેદાનો તરફ ઠંડા લહેરને કારણે તાપમાનમાં ઘટાડો થઈ રહ્યો છે. જ્યારે સતત બે દિવસ લઘુત્તમ તાપમાન 10 ° સે અથવા નીચે અને સામાન્ય કરતા ઓછું 4.5 ડિગ્રી તાપમાન હોય ત્યારે આઇએમડી મેદાનો માટે શીત લહેર જાહેર કરે છે. તેમણે કહ્યું, “દિલ્હી જેવા નાના વિસ્તાર માટે ઉપરની શરતો એક દિવસ માટે કરવામાં આવે તો પણ શીત લહેરની ઘોષણા કરી શકાય છે.”

-1 માઉન્ટ આબુમાં તાપમાન
રાજસ્થાનના પર્યટક સ્થળ માઉન્ટ આબુમાં ફરી એકવાર તાપમાનનો પારો નીચે ગયો. માઉન્ટ આબુમાં લઘુતમ તાપમાન માઇનસ 1.0 ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાયું હતું. તે જ સમયે, ગુરુવારે સવારે રાજ્યના ઘણા વિસ્તારોમાં ગાense ધુમ્મસ છવાઈ ગયું હતું અને લોકો ઠંડીથી બચવા માટે તાપમાન કરતા જોવા મળ્યા હતા. સીકરમાં લઘુત્તમ તાપમાન 0.5 ડિગ્રી, ચુરુમાં 2.2 ડિગ્રી, પીલાનીમાં 2.5 ડિગ્રી, ગંગાનગરમાં 2.8 ડિગ્રી, બિકાનેરમાં 3.1 ડિગ્રી, ફાલુડી અને વનસ્થાલીમાં 5.8 ડિગ્રી નોંધાયું હતું. વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, આગામી 24 કલાકમાં ગંગાનગર, હનુમાનગ,, બિકાનેર, ચુરૂ, નાગૌર, સીકર, ઝુનઝુનુ, અલવર અને ભરતપુર જિલ્લામાં શીત લહેરની સ્થિતિનો હવામાન રહેવાની સંભાવના છે.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *