કોરોના રસી ક્યારે અને કેવી રીતે લાગુ થશે? સરકારે દરેક સવાલનો જવાબ આપ્યો

કોરોના રસી ક્યારે અને કેવી રીતે લાગુ થશે? સરકારે દરેક સવાલનો જવાબ આપ્યો

મંત્રાલય અનુસાર, રસીના બે ડોઝ 28 દિવસના અંતરે આપવામાં આવશે. રસીના શરીરમાં રસી મૂક્યા પછી બે અઠવાડિયામાં પર્યાપ્ત એન્ટિબોડીઝ વિકસિત થશે. ભારતમાં જે રસી આવશે તે અન્ય દેશોની જેમ અસરકારક રહેશે. રસીકરણ ફરજિયાત રહેશે અથવા તે વ્યક્તિની ઇચ્છા પર આધારીત રહેશે, આરોગ્ય મંત્રાલયે સ્પષ્ટ કર્યું છે કે તે વૈકલ્પિક રહેશે.

કોરોના વાયરસના રોગચાળા વચ્ચે હવે આ રસીની આતુરતાથી રાહ જોવાઇ રહી છે. જ્યારે ઘણી કંપનીઓની કોરોના રસી પરીક્ષણના વિવિધ તબક્કે છે, રસીકરણ માટેની તૈયારીઓ પણ તીવ્ર થઈ ગઈ છે. આ બધાની વચ્ચે રસી અને રસીકરણ અંગે સામાન્ય લોકોના મનમાં અનેક સવાલો ઉભા થઈ રહ્યા છે કે કોરોન રસી કોને મળશે અને કેવી રીતે? આરોગ્ય મંત્રાલયે આવા તમામ પ્રશ્નોના જવાબ આપ્યા છે.

કોરોના રસી જલ્દી આવશે?

આરોગ્ય મંત્રાલયે કહ્યું છે કે રસીના ટ્રાયલ અંતિમ તબક્કામાં છે. ભારત સરકાર આ રસી શરૂ કરવા તૈયાર છે. શું રસી એક સાથે બધાને આપવામાં આવશે? આ પ્રશ્નના જવાબમાં આરોગ્ય મંત્રાલયે કહ્યું છે કે સરકારે આ જૂથોની પસંદગી પ્રાધાન્યતાના આધારે કરી છે. જેમને કોરોનામાં ચેપ લાગવાનું જોખમ વધારે છે તેમને પ્રથમ રસી આપવામાં આવશે. આરોગ્ય મંત્રાલયના જણાવ્યા અનુસાર આરોગ્ય કર્મચારીઓ અને અન્ય કોરોના વોરિયર્સને પહેલાં રસી આપવામાં આવશે. આ પછી, બીજા જૂથની ઉંમર 50 વર્ષથી વધુ અને 50 વર્ષથી ઓછીની કોમર્બિડ શરતો હશે.

રસીનો ડોઝ ક્યારે અને કેટલા દિવસો લાગુ કરવામાં આવશે?

આરોગ્ય મંત્રાલયે એમ પણ કહ્યું છે કે 50 વર્ષથી ઉપરના લોકોને પણ શરૂઆતમાં રસી આપી શકાય છે, પરંતુ આ રસીની ઉપલબ્ધતા પર નિર્ભર રહેશે. મંત્રાલય અનુસાર, રસીના બે ડોઝ 28 દિવસના અંતરે આપવામાં આવશે. રસીના શરીરમાં રસી મૂક્યા પછી બે અઠવાડિયામાં પર્યાપ્ત એન્ટિબોડીઝ વિકસિત થશે. જે રસી ભારત આવશે તે અન્ય દેશોની જેમ અસરકારક રહેશે. રસીકરણ ફરજિયાત રહેશે અથવા તે વ્યક્તિની ઇચ્છા પર આધારીત રહેશે, આરોગ્ય મંત્રાલયે સ્પષ્ટ કર્યું છે કે તે વૈકલ્પિક રહેશે.

કોને રસી મળશે, કેવી રીતે નોંધણી કરાશે?

રસીની સલામતી અંગે ઉદ્ભવતા પ્રશ્નો પર આરોગ્ય મંત્રાલયે કહ્યું છે કે દેશમાં રસી ત્યારે જ ઉપલબ્ધ કરાશે જ્યારે નિયમનકારી સંસ્થાઓ પાસેથી મંજૂરી આપવામાં આવશે. મંત્રાલયે એમ પણ કહ્યું છે કે ડ્રગ નિયમનકારો ક્લિનિકલ ટ્રાયલ્સના ડેટાની તપાસ કરી રહ્યા છે. તપાસ બાદ માત્ર સલામત અને અસરકારક રસીઓને લાઇસન્સ આપવામાં આવશે. રસીકરણની પ્રક્રિયા અંગે મંત્રાલયે કહ્યું છે કે જેઓ રસીકરણ માટે પાત્ર બનશે તેમને રજિસ્ટર થયેલ મોબાઇલ નંબર પર રસીકરણ ક્યાં થશે તે આરોગ્ય સુવિધા વિશે માહિતી આપવામાં આવશે. નોંધણી વગર નોંધણી કરાશે નહીં. નોંધણી ઓનલાઇન થશે.

કયા આઈડી કાર્ડ માન્ય હશે?

આરોગ્ય મંત્રાલયના જણાવ્યા મુજબ નોંધણી સમયે મતદાર ઓળખકાર્ડ, ડ્રાઇવિંગ લાઇસન્સ, આરોગ્ય વીમા સ્માર્ટ કાર્ડ, મનરેગા જોબકાર્ડ, પાનકાર્ડ, બેંક અથવા પોસ્ટ officeફિસ પાસબુક, પાસપોર્ટ, પેન્શન સંબંધિત દસ્તાવેજો, સરકારી કર્મચારીનું આઈડી કાર્ડ અથવા સાંસદ, ધારાસભ્ય, વિધાન પરિષદના સભ્યોનું એક ઓળખ પત્ર આપી શકાય છે. રજિસ્ટ્રેશન સમયે આપવામાં આવતી આઈડી પણ રસીકરણ સમયે આપવાની રહેશે.

રસીકરણ પછી અડધો કલાક ત્યાં રહો

આરોગ્ય મંત્રાલયના જણાવ્યા અનુસાર રસીકરણ બાદ સંબંધિત વ્યક્તિને ત્યાં અડધો કલાક રોકાવવું પડશે. જો તમને કોઈ તકલીફ હોય તો આરોગ્ય અધિકારીનો સંપર્ક કરો. જ્યારે તેની સલામતી સાબિત થઈ છે ત્યારે જ આ રસી આપવામાં આવશે. રાજ્યોને રસી સાથે જોડાયેલી આડઅસર માટે તૈયાર રહેવા કહેવામાં આવ્યું છે. કોરોના દર્દી અથવા શંકાસ્પદ દર્દીને લક્ષણ ગયા પછી 14 દિવસ પછી આ રસી આપવામાં આવશે. રસીનું સમયપત્રક પૂર્ણ થવું આવશ્યક છે. આરોગ્ય મંત્રાલયે કહ્યું છે કે વ્યાપક વસ્તી સુધી રસી પહોંચાડવા માટે માળખાને વધુ મજબુત બનાવી શકાય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *