તમને વર્ષ 2020 યાદ રહેશે પહેલા કંગાલ કર્યો અને પછી પુરુ થતા માલામાલ કરશે …

તમને વર્ષ 2020 યાદ રહેશે પહેલા કંગાલ કર્યો અને પછી પુરુ થતા માલામાલ કરશે …

2020 નું વર્ષ પસાર થવાનું છે. આ વર્ષ સદીઓથી યાદ રહેશે. વર્ષની શરૂઆતમાં કોરોના રોગચાળો ફાટ્યો, અને તે અંત સુધી કહેર ફેલાવતો રહ્યો. કોરોનાને કારણે તમામ પ્રકારની પ્રવૃત્તિઓ અટકી ગઈ હતી. આ રોગચાળાને રોકવા માટે લોકડાઉન જેવા સખત નિર્ણયો લેવા પડ્યા હતા. આ રોગચાળાને કારણે જાહેર અને નાણાં બંનેને નુકસાન પહોંચ્યું છે.

કોરોનાને કારણે આર્થિક મોરચે સૌથી ઝડપી ફટકો પડ્યો. માર્ચમાં કોરોનાના ડરને કારણે શેરબજાર તૂટી પડ્યું હતું. રોકાણકારોમાં હોબાળો થયો હતો. શેરબજારે રોકાણકારોને એક રીતે નાદારી કરી દીધી. કોઈને પણ એવી અપેક્ષા નહોતી કે બજાર આટલી તેજસ્વીતાથી પાછો આવશે. પરંતુ જો આ વર્ષની શરૂઆતમાં અને વર્ષના અંત સુધીમાં રોકાણકારો નાદાર થઈ ગયા, તો રોકાણકારો શ્રીમંત બન્યા.

ખરેખર, કોરોનાના પાયમાલને કારણે માર્ચમાં શેર બજારોમાં મોટો ઘટાડો જોવા મળ્યો હતો. 23 માર્ચે ભારતીય શેર બજારમાં તેજી જોવા મળી હતી. 23 માર્ચે સવારે 10 વાગ્યે લોઅર સર્કિટ ગોઠવાઈ તે પહેલાં જ બીએસઈમાં લિસ્ટેડ કંપનીઓની માર્કેટ કેપ રૂ .10,29,847 કરોડ ઘટીને 1,05,79,296 કરોડ રૂપિયા થઈ ગઈ છે. એટલે કે બિઝનેસના પહેલા એક કલાકમાં રોકાણકારોના લગભગ 10 લાખ કરોડ રૂપિયા ડૂબી ગયા.

હકીકતમાં, માર્ચ સુધી અને તેના પછીના કેટલાક મહિનાઓ સુધી કોઈએ એવી અપેક્ષા નહોતી કરી કે ભારતીય શેરબજાર એટલી ઝડપથી વૃદ્ધિ પામશે અને સેન્સેક્સ-નિફ્ટી ડિસેમ્બરમાં તેના ઉચ્ચ સ્તરે એક નવો રેકોર્ડ બનાવશે. કારણ કે 23 માર્ચે ભારે ઘટાડા પછી સેન્સેક્સ 25,981 ની સપાટીએ બંધ રહ્યો હતો અને તે જ રીતે નિફ્ટી 7,610.25 પર બંધ રહ્યો હતો. જ્યાંથી આજ સુધીમાં 80૦ ટકાથી વધુનો વધારો જોવા મળ્યો છે.

23 માર્ચથી શેર માર્કેટમાં પાછું વળીને જોયું નથી. માર્કેટમાં તેજીને જોતા કેટલાક મહિનાઓથી રોકાણકારો ડરતા હતા કે માર્કેટમાં વધુ ભૂકંપ ન આવે. કારણ કે શેર બજારની ગતિવિધિ અર્થતંત્રની ગતિની વિરુદ્ધ જઈ રહી હોય તેવું લાગી રહ્યું છે. કોરોના કટોકટીના કારણે અર્થવ્યવસ્થા સર્વાંગી ફટકારી છે.

જીડીપીમાં જૂન ક્વાર્ટરમાં 23.9 ટકાની તીવ્ર ઘટાડો જોવા મળ્યો હતો, જ્યારે સપ્ટેમ્બર ક્વાર્ટરમાં 7.5 ટકાનો ઘટાડો જોવા મળ્યો હતો. જ્યારે શેરબજારમાં ઉંચાઇ નોંધાઈ રહી છે. સેન્સેક્સ અને નિફ્ટીએ 16 ડિસેમ્બરના રોજ એક નવો રેકોર્ડ બનાવ્યો. સેન્સેક્સ 46,666 ના સ્તર પર બંધ રહ્યો હતો, જ્યારે નિફ્ટી 13682 ના સ્તર પર બંધ થયા છે. માર્ચથી, હવે કોઈ રોકાણકારના દૃષ્ટિકોણથી, શેર માર્કેટમાં ઉત્તમ વળતર આપ્યું છે.

દરમિયાન, અર્થતંત્રમાં પુન પ્રાપ્તિના તમામ પગલા લેવામાં આવી રહ્યા છે. કોરોના સંકટ વચ્ચે ત્રણ મોટા આર્થિક પેકેજની જાહેરાત કરવામાં આવી છે. જેના સકારાત્મક સંકેતો પણ મળી રહ્યા છે. વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી ખુદ અર્થતંત્રને પુનર્જીવિત કરવાની વ્યૂહરચનામાં રોકાયેલા છે. તે જ સમયે, તમામ રેટિંગ એજન્સીઓએ ભારતીય અર્થવ્યવસ્થામાં અપેક્ષા કરતા ઝડપી પુન પ્રાપ્તિની આગાહી કરી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *