2 લોકો કોરોના વાયરસની રસી લીધા પછી બગડ્યા

2 લોકો કોરોના વાયરસની રસી લીધા પછી બગડ્યા

વિશ્વમાં કોરોના રસીની અજમાયશ ચાલી રહી છે. જ્યારે કેટલીક રસી (કોરોનાવાયરસ રસી) તેની અસરો બતાવી રહી છે, ત્યારે કેટલીક રસીની આડઅસર પણ દેખાવા માંડી છે. હવે આ એપિસોડમાં ફાઇઝર રસીનું નામ પણ ઉમેરવામાં આવ્યું છે.

યુએસ શહેર અલાસ્કામાં બે લોકોને ફાઈઝરની રસી (COVID-19 રસી) મળી હોવાથી, તેમની તબિયત ફક્ત થોડીવારમાં જ બગડવાની શરૂઆત થઈ. તે બંને આરોગ્ય સંભાળ કાર્યકરો છે અને તે જ હોસ્પિટલમાં કામ કરે છે.

પ્રથમ આરોગ્ય કાર્યકર એક આધેડ વયની સ્ત્રી છે જેને એલર્જીની કોઈ સમસ્યા નહોતી. રસી લીધાના 10 મિનિટમાં જ તેની તબિયત ઝડપથી બગડી. બારોટલેટ રિજનલ હોસ્પિટલ, જૂનોના અધિકારીએ આ માહિતી આપી હતી. મહિલાના ચહેરા અને ગળા પર ફોલ્લીઓ હતી, શ્વાસ લેવાનું શરૂ થયું અને ધબકારા તીવ્ર થઈ ગયા.

હોસ્પિટલના ઇમરજન્સી વિભાગના મેડિકલ ડિરેક્ટર ડો.લિન્ડી જોન્સે જણાવ્યું હતું કે એલર્જીની દવા પહેલા મહિલાને એપિનેફ્રાઇનનો ડોઝ આપવામાં આવ્યો હતો. તેના લક્ષણો ઓછા થયા પરંતુ થોડા સમય પછી ફરી શરૂ થયા. ત્યારબાદ તેની સાથે સ્ટીરોઇડ્સ અને ઇપિનેફ્રાઇન ટપકથી સારવાર આપવામાં આવી. જ્યારે ડ timeક્ટરોએ થોડો સમય પછી ટપકવાનું બંધ કરવાનો પ્રયાસ કર્યો, ત્યારે લક્ષણો ફરીથી દેખાવા લાગ્યા જે પછી તેમને આઈસીયુમાં દાખલ કરવો પડ્યો. તેની ટપકને બુધવારે સવારે રાતોરાત નિરીક્ષણ હેઠળ રાખ્યા બાદ દૂર કરવામાં આવી હતી.

હોસ્પિટલના જણાવ્યા પ્રમાણે, અન્ય આરોગ્ય કાર્યકરને રસી લગાવ્યાના 10 મિનિટની અંદર, સોજો, ચક્કર આવવા, ગળામાં દુખાવો જેવી સમસ્યાઓ શરૂ થઈ ગઈ છે. આ યુવાનની કેટલીક એલર્જી દવાઓથી પણ સારવાર આપવામાં આવી હતી. એક કલાક બાદ યુવકની હાલતમાં સુધારો થયો અને તેને રજા આપવામાં આવી.

યુકેના મેડિકલ રેગ્યુલેટર કહે છે કે જે લોકોને એનાફિલેક્સિસ હોય અથવા કોઈ દવા અથવા અમુક ખાદ્ય ચીજોની એલર્જી હોય તેઓએ ફાઇઝર-બાયોનોટેકની રસી ન લેવી જોઈએ.

અમેરિકાના ફૂડ એન્ડ ડ્રગ એડમિનિસ્ટ્રેશનનું કહેવું છે કે ફક્ત તે જ લોકોની જેમની એલર્જીક પ્રતિક્રિયા હોય, તેઓએ આ રસી લેવાનું ટાળવું જોઈએ. આધેડ દર્દીઓમાં, રસીની રજૂઆત પછી, આ લક્ષણોની એલર્જિક સારવાર દ્વારા સારવાર કરી શકાય છે.

તે જ સમયે, ફાઇઝરે જણાવ્યું હતું કે આપણી રસી સ્પષ્ટ ચેતવણી આપવામાં આવી રહી છે કે જે લોકોને એનાફિલેક્સિસ અથવા એલર્જીની સમસ્યા હોય છે તેઓ સારવાર માટે તૈયાર રહેવા જોઈએ. ફાઈઝરએ કહ્યું કે જો જરૂર પડે તો રસીની લેબલિંગ લેંગ્વેજ પણ બદલી શકાય છે.

ફાઈઝરના આરોગ્ય અધિકારીઓ કહે છે કે આવા કેસો તેમની રસી વિક્ષેપિત કરશે નહીં અને પારદર્શિતા સુનિશ્ચિત કરવા આ તમામ માહિતી લોકોને વહેંચી દેવામાં આવી છે.

જો કે, ફાઇઝર રસી 44,000 સ્વયંસેવકો પર ક્લિનિકલ ટ્રાયલ્સમાં 95 ટકા સુધી અસરકારક સાબિત થઈ. અલાસ્કાના બંને કિસ્સા પછી, લોકો રસીની સંભવિત આડઅસરો વિશે ચિંતિત હોઈ શકે છે.

આ રસી આ અઠવાડિયામાં યુ.એસ. માં શરૂ કરવામાં આવી છે અને સૌથી પહેલાં તે આરોગ્યસંભાળ કામદારો અને નર્સોને આપવામાં આવી રહી છે. ભૂતપૂર્વ એફડીએના મુખ્ય વૈજ્ .ાનિક જેસી ગુડમેને એલર્જી પર પ્રતિક્રિયા આપતા કહ્યું કે રસી લેતા આવા જોખમો હોઈ શકે છે, અને આ સમજવાની જરૂર છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *