પાકિસ્તાનમાં નપુંસક બળાત્કારના આરોપીઓને સજા, કાયદા ઉપર રાષ્ટ્રપતિની મહોર

પાકિસ્તાનમાં નપુંસક બળાત્કારના આરોપીઓને સજા, કાયદા ઉપર રાષ્ટ્રપતિની મહોર

રાષ્ટ્રપતિ ભવન દ્વારા જારી કરાયેલા નિવેદનમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે પીડિતોની ઓળખ જાહેર કરવામાં આવશે નહીં અને જાહેર કરવામાં આવવું એ શિક્ષાપાત્ર ગુનો હશે. કેસોની તપાસમાં બેદરકારી દાખવનારા પોલીસ અને સરકારી અધિકારીઓને ત્રણ વર્ષની કેદની સજા કરવામાં આવશે.

પાકિસ્તાનમાં બળાત્કારનો નવો કાયદો લાવવામાં આવ્યો છે. આ કાયદા હેઠળ ગુનેગારોને નપુંસક (કેમિકલ કાસ્ટરેશન) બનાવવાની સજા કરવાની જોગવાઈ કરવામાં આવી છે. મંગળવારે, પાકિસ્તાનના રાષ્ટ્રપતિ આરીફ અલ્વીએ બળાત્કાર વિરોધી કાયદા – બળાત્કાર વિરોધી અધ્યાદેશ 2020 પર હસ્તાક્ષર કર્યા. ગયા મહિને વડા પ્રધાન ઇમરાન ખાન અને તેમના મંત્રીમંડળ દ્વારા વટહુકમને મંજૂરી આપવામાં આવી હતી.

એવું કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે પાકિસ્તાનમાં બળાત્કારના કેસો સાથે વ્યવહાર કરવા માટે આ નવો કાયદો લાવવામાં આવ્યો છે, જેનો હેતુ કેસની વહેલી સુનાવણી અને કડક સજા આપવાની જોગવાઈ છે. રાષ્ટ્રપતિ ભવન દ્વારા જારી કરાયેલા એક નિવેદનમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે આ વટહુકમ હેઠળ જાતીય અપરાધના કેસોમાં ઝડપી કાર્યવાહી માટે દેશભરમાં વિશેષ અદાલતો બનાવવામાં આવશે. કોર્ટે ચાર મહિનામાં કેસનો નિકાલ કરવો પડશે.

બહાર પાડવામાં આવેલા નિવેદનમાં જણાવ્યા અનુસાર પીડિતોની ઓળખ જાહેર કરવામાં આવશે નહીં અને જાહેર કરવામાં આવવું એ શિક્ષાપાત્ર ગુનો હશે. કેસોની તપાસમાં બેદરકારી દાખવનારા પોલીસ અને સરકારી અધિકારીઓને ત્રણ વર્ષની કેદની સજા કરવામાં આવશે. આ સિવાય ખોટી માહિતી આપવામાં સામેલ અધિકારીઓને પણ શિક્ષા કરવામાં આવશે.

નિવેદનમાં વધુમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે તેનું ભંડોળ વડા પ્રધાન ઇમરાન ખાન વતી બનાવવામાં આવશે અને તેના નાણાંનો ઉપયોગ વિશેષ અદાલતની રચના માટે કરવામાં આવશે. જો કે, સંઘીય અને પ્રાંતીય સરકારો પણ ફંડ માટે નાણાં જાહેર કરશે. તમને જણાવી દઇએ કે લાહોરમાં એક મહિલા સાથે સામુહિક બળાત્કારની ઘટનાને લઈને દેશમાં જાતીય અપરાધ સામે જે પ્રકારનું વાતાવરણ સર્જાયું છે, તે ધ્યાને લઈ આ કાયદો લાવવામાં આવ્યો છે.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *