સ્વદેશી જાગરણ મંચે પણ કૃષિ કાયદા પર શંકા વ્યક્ત કરી, કહ્યું……………

સ્વદેશી જાગરણ મંચે પણ કૃષિ કાયદા પર શંકા વ્યક્ત કરી, કહ્યું……………

સ્વદેશી જાગરણ મંચે એમએસપી પર આધાર રાખવાની ખેડૂતોની માંગને સમર્થન આપ્યું છે. સંગઠનનું કહેવું છે કે કાયદા સારા છે પણ પરિવર્તનની અવકાશ છે.

સ્વદેશી જાગરણ મંચ (એસજેએમ) એ હવે કૃષિ કાયદાઓ વિરુદ્ધ ખેડૂતોના ચાલુ પ્રદર્શન અંગે પ્રતિક્રિયા આપી છે. રાષ્ટ્રીય સ્વયંસેવક સંઘ સાથે સંકળાયેલા સ્વદેશી જાગરણ મંચે કેન્દ્રના કૃષિ કાયદાને ટેકો આપ્યો છે, પરંતુ ખેડૂતોની કામગીરીને ધ્યાનમાં રાખીને કેટલાક ફેરફારો કહ્યું છે.

સ્વદેશી જાગરણ મંચના અશ્વિની મહાજને કહ્યું કે ખેડુતોને એમએસપીમાં વિશ્વાસ આપવાની જરૂર છે, કેન્દ્રનો કાયદો સારો છે પણ તેમાં સુધારણાની અવકાશ છે. એમએસપી અંગે ખેડૂતોની માંગ અંગે અશ્વની મહાજને કહ્યું કે, ખેડૂતોને વિશ્વાસ આપવો જરૂરી છે, સરકાર કાયદો બદલીને નવો કાયદો લાવી શકે છે.

એસ.જે.એમ.ની અશ્વિની મહાજને મંડી પ્રણાલી પર ઉદ્ભવતા પ્રશ્નો અંગે જણાવ્યું હતું કે, મંડીની બહાર વેચવાનું યોગ્ય છે, પરંતુ ખાનગી ક્ષેત્રની મોટી કંપનીઓ આમ કરીને ખેડુતોને મુશ્કેલ બનાવી શકે છે.

ખેડુતો એમએસપી અંગે પણ માંગ કરી રહ્યા છે
ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા લાવવામાં આવેલા ત્રણ કૃષિ કાયદાની વિરુદ્ધ રસ્તાઓ પર ઉતરનારા ખેડૂતોની પણ આવી જ માંગ છે. આંદોલનકારી ખેડુતો ઈચ્છે છે કે સરકારે એમએસપીને કાયદાનો એક ભાગ બનાવ્યો અને કહ્યું કે જે ઓછા ભાવે પાક ખરીદે છે તેમની સામે પગલાં લેવામાં આવે.

ખેડુતોનું કહેવું છે કે, જો પાક માર્કેટની બહાર વેચાય છે, તો ત્યાં કોઈ ખર્ચ કે સંરક્ષણ હોવું જોઈએ નહીં. અન્યથા મોટી કંપનીઓ થોડા સમય માટે વધુ પૈસા ચૂકવશે અને પાછળથી ભાવમાં ઘટાડો કરશે, આવી સ્થિતિમાં, ખેડૂતો માટે કોઈ રસ્તો રહેશે નહીં.

સરકારે ખેડુતોને વિશ્વાસ આપ્યો છે
કેન્દ્ર સરકાર પણ એમએસપીને સતત વિશ્વાસ આપી રહી છે. કેન્દ્રનું કહેવું છે કે સરકાર એમએસપી અને મંડી પ્રણાલીને નાબૂદ કરશે નહીં. ખેડુતો સાથે પણ યોજાયેલી ચર્ચામાં કૃષિ મંત્રી નરેન્દ્રસિંહ તોમર, પિયુષ ગોયલ સમક્ષ એમએસપીના મુદ્દે ખેડૂતો સમક્ષ રજૂઆત કરવામાં આવી હતી. આ સિવાય કૃષિ કાયદાના અન્ય લાભો પણ ગણાવાયા. જોકે, ખેડૂતોનું કહેવું છે કે તેઓ એમએસપીને કાયદાના ભાગરૂપે ધ્યાનમાં લેશે.

કેન્દ્ર સરકાર વતી ખેડૂતોની સમિતિ સમિતિ બનાવવાની દરખાસ્ત કરવામાં આવી હતી, જે નવા કાયદા બાદ ખેડૂતોની સમસ્યાઓનું નિરાકરણ લાવશે. જોકે, ખેડૂતોએ પણ આ દરખાસ્તને નકારી કા .ી હતી. બુધવારે, ખેડુતો તેમની માંગણીઓ કેન્દ્રમાં લેખિતમાં મોકલશે, ત્યારબાદ ગુરુવારે બીજો રાઉન્ડની વાટાઘાટો યોજાશે.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *