પાકિસ્તાનની ‘કેદમાંથી’ 35 વર્ષ બાદ મુક્ત કરાયેલ કવન હાથી હવે આ દેશમાં પહોંચી ગયો છે

પાકિસ્તાનની ‘કેદમાંથી’ 35 વર્ષ બાદ મુક્ત કરાયેલ કવન હાથી હવે આ દેશમાં પહોંચી ગયો છે

કોવાન હાથી ફરી એક વાર હેડલાઇન્સમાં છે. રવિવારે કવનને પાકિસ્તાનથી કંબોડિયા લહેરાયો હતો. કવન પાકિસ્તાની નિર્દયતાથી મુક્ત હતો અને અમેરિકન પોપ સ્ટાર ચેર દ્વારા તેને મુક્ત કરાયો હતો. આ હાથીને 35 વર્ષ બાદ પાકિસ્તાનની કેદમાંથી મુક્ત કરવામાં આવ્યો છે.

ખરેખર, કવન છેલ્લા ઘણા સમયથી પાકિસ્તાનની રાજધાની ઇસ્લામાબાદના એક પ્રાણી સંગ્રહાલયમાં ખૂબ જ ખરાબ હાલતમાં જીવી રહ્યો હતો. પાકિસ્તાને તેને ખરાબ હાલતમાં થોડી જગ્યાએ રાખ્યું હતું. લાંબા પ્રયત્નો પછી હવે આ હાથીને આઝાદી મળી છે. તેને વિશ્વનો એકલો હાથી પણ કહેવામાં આવી રહ્યો છે. આ હાથીનું નામ કવન છે.

રોઇટર્સના એક અહેવાલ મુજબ, કવન હવે પાકિસ્તાની રાજધાની ઈસ્લામાબાદમાં પ્રાણી સંગ્રહાલય છોડીને કંબોડિયાના એક અભયારણ્યમાં પહોંચી ગયો છે. પાકિસ્તાનના પ્રાણી સંગ્રહાલયમાંથી કવન હાથીને દૂર કરવા માટે મોટા વાહનોનો ઉપયોગ કરવામાં આવતો હતો અને ત્યારબાદ તેને હવા દ્વારા કંબોડિયા લઈ જવામાં આવતા હતા.

કવન 2012 માં તેના જીવનસાથીના અવસાન પછીથી એકલો જ રહેતો હતો. સ્ટાર ચેરે ઝૂમાંથી મુક્ત થવા માટે ખૂબ જ મહેનત કરી. તેણે કવન માટે કાયદેસરની લડત લડી અને પાકિસ્તાનથી કંબોડિયા લાવવામાં આવ્યો. આ સમય દરમિયાન, તેની કાનૂની લડાઇમાં જે ખર્ચ થયો છે તે પોપ સ્ટાર ચેરે પોતે પણ ઉઠાવ્યો હતો.

પોપ સ્ટાર શરે એએફપી ન્યૂઝ એજન્સીને કહ્યું કે હું ખૂબ જ ખુશ છું અને મને ખૂબ ગર્વ છે કે તે હવે અહીં આવ્યો છે. તેણે કહ્યું કે તે ખૂબ જ સારો પ્રાણી છે.

કંબોડિયાના નાયબ પર્યાવરણ પ્રધાન નીથ ફેસેટે કહ્યું કે દેશ કવનને આવકારવામાં ખુશ છે. તેણે કહ્યું કે હવે તે વિશ્વનો એકલો હાથી નહીં બને. અમે આશા રાખીએ કે સ્થાનિક હાથીઓ સાથે કવનની પ્રજનન કરીએ. તેને બચાવવા માટેનો આ પ્રયાસ છે.

અગાઉ, પશુચિકિત્સક પ્રથમ વખત બહાર લોકોની સામે કવનના ચિત્રો લાવ્યા હતા. આ પછી, વિશ્વભરના પ્રાણીપ્રેમીઓએ કવન માટે અવાજ ઉઠાવ્યો અને પ્રાણીસંગ્રહાલયની બહાર તેને કુદરતી નિવાસમાં લઈ જવા અભિયાન ચલાવ્યું. ચેર પણ આ અભિયાન સાથે સંકળાયેલું હતું.

પ્રાણીઓના હક માટે કાર્યરત કાર્યકરોની લાંબા સમયથી માંગ હતી કે હાથીઓને વધુ સારી સ્થિતિમાં રાખવા જોઈએ. તાજેતરમાં જ પ્રાણીઓના મુદ્દા પર કામ કરતી સંસ્થા ફોર પાવ્સના પ્રવક્તાએ કહ્યું હતું કે હાથીને મુસાફરી માટે તબીબી મંજૂરી મળી છે.

મે મહિનામાં કોર્ટે માર્ગાર ઝૂ બંધ કરવાનો આદેશ આપ્યો હતો. આ પછી, ઇસ્લામાબાદ વાઇલ્ડલાઇફ મેનેજમેન્ટ બોર્ડ દ્વારા ચાર પંજા સંગઠનને પ્રાણી સંગ્રહાલયમાંથી અન્ય સ્થળોએ લઈ જવા આમંત્રણ આપવામાં આવ્યું હતું.

નિષ્ણાત કહે છે કે હાથીને સંપૂર્ણ સ્વસ્થ થવામાં સમય લાગશે. કારણ કે માત્ર શારીરિક જ નહીં પરંતુ એવું લાગે છે કે તે માનસિક મુશ્કેલીઓનો પણ સામનો કરી રહ્યો છે. તેને પાકિસ્તાનમાં પૂરતો ખોરાક પણ મળી શક્યો ન હતો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *