દેશમાં દરેકને કોરોના રસી મળશે નહીં, કારણ કે …….

દેશમાં દરેકને કોરોના રસી મળશે નહીં, કારણ કે …….

આરોગ્ય મંત્રાલયના સચિવ રાજેશ ભૂષણે કહ્યું કે, રસી બનવામાં 8 થી 10 વર્ષનો સમય લાગે છે. સૌથી ઝડપી રસી 4 વર્ષમાં પણ તૈયાર છે. પરંતુ કોરોના રોગચાળાની અસરને ધ્યાનમાં રાખીને, અમે ટૂંકા સમયમાં તેને બનાવવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છીએ.

દરેક જણ કોરોના વાયરસની રસીની રાહ જોઈ રહ્યું છે. સામાન્ય રીતે રસી બનાવવામાં 8 થી 10 વર્ષ લાગે છે, પરંતુ કોરોના રોગચાળાએ જે પ્રકારની ગભરાટ ભર્યો છે તે જોતાં, વિશ્વના ઘણા દેશોને ટૂંકા સમયમાં રસી તૈયાર કરવાની ફરજ પડી હતી. ભારત પણ એવા દેશોમાંથી એક છે જે કોરોના રસી બનાવે છે. આરોગ્ય મંત્રાલયના સચિવ રાજેશ ભૂષણે મંગળવારે કહ્યું કે કોરોના રોગચાળાની અસરને ધ્યાનમાં રાખીને, અમે 16 થી 18 મહિનાની અંદર આ રસી તૈયાર કરી રહ્યા છીએ.

રાજેશ ભૂષણે કહ્યું કે, રસી બનાવવામાં 8 થી 10 વર્ષ લાગે છે. સૌથી ઝડપી રસી 4 વર્ષમાં પણ તૈયાર છે. પરંતુ કોરોના રોગચાળાની અસરને ધ્યાનમાં લેતા, અમે તેને ટૂંકા સમયમાં બનાવવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છીએ. અમે 16 થી 18 મહિનાની અંદર કોરોના રસી બનાવી રહ્યા છીએ.

આ સાથે જ રાજેશ ભૂષણે એમ પણ કહ્યું હતું કે સરકારે આખા દેશના રસીકરણ અંગે કદી બોલ્યું નથી. તેમણે કહ્યું કે જ્યારે આપણે વિજ્ .ાન સંબંધિત વિષયોની ચર્ચા કરીએ છીએ, ત્યારે આપણને તથ્યની માહિતી મળે અને તેનું વિશ્લેષણ કરવામાં આવે તો સારું.

આ રાજ્યોમાં કોરોના કેસ વધી રહ્યા છે

આરોગ્ય મંત્રાલય વતી કહેવામાં આવ્યું હતું કે પંજાબ, રાજસ્થાન અને હરિયાણામાં ફરી એકવાર કોરોના કેસ વધી રહ્યા છે. આરોગ્ય મંત્રાલયે લોકોને અપીલ કરી છે કે ગીચ વિસ્તારોમાં માસ્ક લગાવો, અંતરની સંભાળ રાખો અને વારંવાર હાથ ધોવા.

આરોગ્ય મંત્રાલયે જણાવ્યું હતું કે નવેમ્બરમાં કોવિડ -19 ચેપ પછીના ઉપચારની સંખ્યા સરેરાશ કેસ કરતા વધારે હતી. આરોગ્ય સચિવ રાજેશ ભૂષણે જણાવ્યું હતું કે, નવેમ્બરમાં દરરોજ સરેરાશ 43,152 કોવિડ -19 કેસ નોંધાય છે. તેની તુલનામાં, દરરોજ પુન પ્રાપ્ત થનારા લોકોની સંખ્યા 47,159 હતી.

તેમણે કહ્યું હતું કે ભારતમાં અત્યાર સુધીમાં 14 કરોડથી વધુ કોવિડ -19 પરીક્ષણો લેવામાં આવ્યા છે અને રાષ્ટ્રીય સકારાત્મકતા દર 6.69 ટકા છે. રાજેશ ભૂષણે કહ્યું કે 11 નવેમ્બરના રોજ દેશમાં પોઝિટિવિટી દર 7.15% હતો અને 1 ડિસેમ્બરે તે 6.69% થઈ ગયો છે.
તેમણે કહ્યું કે આજે પણ વિશ્વના મોટા દેશોમાં ભારતમાં દસ મિલિયન લોકો સૌથી ઓછા છે. એવા ઘણા દેશો છે જ્યાં ભારતના પ્રતિ મિલિયન લોકોમાં આઠ ગણા વધુ કેસ છે. આપણો મરણ દર દર મિલિયનમાં વિશ્વમાં સૌથી નીચો છે.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *