પીએમ મોદીના ભાષણથી સંકેત, કૃષિ ને લઇ…..

પીએમ મોદીના ભાષણથી સંકેત, કૃષિ ને લઇ…..

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ તેમના સંસદીય મત વિસ્તાર વારાણસીમાં લોકોને સંબોધન કરતા કૃષિ કાયદાઓ પર વિગતવાર વાત કરતા, લોકોને ગેરમાર્ગે દોરનારા લોકોને સાવચેતી રાખવા જણાવ્યું છે. પીએમ મોદીના ભાષણો દ્વારા આપવામાં આવેલા સંકેતોથી સ્પષ્ટ છે કે તેઓ ન તો ખેડૂત આંદોલન સમક્ષ નમન કરશે અને ન તો તે કૃષિ કાયદા અંગે બેકફૂટ પર આવશે.

પંજાબ અને હરિયાણાના ખેડુતો નવા કૃષિ કાયદાની વિરુધ્ધ ચાર દિવસથી દિલ્હી બોર્ડર પર વિરોધ કરી રહ્યા છે. ખેડૂતોએ દિલ્હી તરફનો રસ્તો બંધ કરવાની ચેતવણી આપી છે. તે જ સમયે, વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ તેમના સંસદીય મત વિસ્તાર વારાણસીમાં લોકોને સંબોધન કરતા કૃષિ કાયદાઓ પર વિગતવાર વાત કરતા, લોકોને ગેરમાર્ગે દોરનારાઓને સાવચેતી રાખવા કહ્યું છે. પીએમ મોદીના ભાષણો દ્વારા આપવામાં આવેલા સંકેતોથી સ્પષ્ટ છે કે સરકાર ન તો ખેડૂત આંદોલનને નમશે અને ન તો કૃષિ કાયદા પર બેકફૂટ પર આવશે.

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ કહ્યું કે થોડા સમય માટે દેશમાં એક અલગ વલણ જોવા મળી રહ્યું છે. અગાઉ જો સરકારનો નિર્ણય ન હતો તો વિરોધ હતો, પરંતુ હવે વિરોધને આધારે મૂંઝવણ ફેલાઇ છે. તે ખોટી રીતે સમજાય છે કે નિર્ણય દંડ છે, પરંતુ તે પછીથી થઈ શકે છે. જે બન્યું નથી તે અંગે સમાજમાં મૂંઝવણ ફેલાયેલી છે, જે કદી નહીં બને. આ તે જ લોકો છે જેણે દાયકાઓથી સતત ખેડુતોને છેતર્યા હતા.

પીએમ મોદીએ કહ્યું કે, ખેડુતોને આધુનિક સુવિધાઓ પુરી પાડવા, નાના ખેડુતોને સંગઠિત કરીને અને ખેડુતોને મજબુત બનાવવાના પ્રયાસો કરવામાં આવી રહ્યા છે. પાક વીમો હોય કે સિંચાઈ, બિયારણ હોય કે બજારો, દરેક સ્તરે કામ કરવામાં આવ્યું છે. ખેડુતોના હિતમાં કરવામાં આવેલા કૃષિ સુધારણા ખેડૂતને સમાન વિકલ્પો આપે છે. જો ખેડૂતને સમાન ખરીદનાર મળે જે પાકને સીધા જ ખેતરમાંથી લઈ જાય, તો ખેડૂતને પોતાનું ઉત્પાદન વેચવાની સ્વતંત્રતા હોવી જોઇએ કે નહીં.

પીએમ નરેન્દ્ર મોદીએ ખેડૂતને આશ્વાસન આપતા કહ્યું કે ભારતની કૃષિ પેદાશો વિશ્વભરમાં પ્રખ્યાત છે. શું ખેડૂતને આ મોટા બજાર અને ચા ભાવોમાં પ્રવેશ ન કરવો જોઇએ? મોદીએ કહ્યું કે નવો કૃષિ કાયદો એ ખેડુતો માટે એક વિકલ્પ છે, જૂનામાં કોઈ પરિવર્તન નથી. જો કોઈ જૂની સિસ્ટમમાંથી વ્યવહારને યોગ્ય માને છે તો આ કાયદામાં કોઈ પ્રતિબંધ નથી. નવા કૃષિ સુધારાએ નવા વિકલ્પો અને નવા કાયદાકીય અને રક્ષણ આપ્યા છે. અગાઉની સરકારોએ ખેડૂતોને નામે દગો આપ્યા હતા. યુરિયા ક્ષેત્ર કરતાં કાળા માર્કેટર્સ સુધી પહોંચતો હતો.

તેમણે કહ્યું કે અગાઉ મંડીની બહાર ટ્રાન્ઝેક્શન ગેરકાયદેસર હતા. આવી સ્થિતિમાં નાના ખેડૂતોને છેતરવામાં આવ્યા હતા, વિવાદ થયો હતો. હવે નાનો ખેડૂત પણ બજારની બહારના દરેક સોદા પર કાયદેસરની કાર્યવાહી કરી શકે છે. ખેડૂતને છેતરપિંડીથી નવા વિકલ્પો અને કાનૂની સુરક્ષા પણ મળી છે. સરકારો નીતિઓ બનાવે છે, કાયદા બનાવે છે અને નિયમો બનાવે છે. જો નીતિઓ અને કાયદાઓને સમર્થન આપવામાં આવે છે, તો કેટલાક પ્રશ્નો સ્વાભાવિક પણ છે. તે લોકશાહીનો એક ભાગ છે અને ભારતમાં જીવંત પરંપરા રહી છે.

પીએમ મોદીએ કહ્યું કે પહેલા મત માટે વચન અને પછી છેતરપિંડી. દેશમાં આ લાંબા સમયથી ચાલી રહ્યું છે, જ્યારે ઇતિહાસ કપટનો છે, ત્યારે બે બાબતો એકદમ સ્વાભાવિક છે, પ્રથમ, જો આ ખેડૂત સરકારની વાતોથી ડરતો હોય, તો તેની પાછળ દાયકાઓનો દગાખોરીનો ઇતિહાસ છે. પીએમએ કહ્યું કે જૂઠ્ઠાણા ફેલાવવી એ લોકોની ટેવ અને મજબૂરી બની ગઈ છે જેમણે વચનો તોડ્યા છે, કારણ કે તેઓએ આમ કર્યું હતું. તેથી, આપણે સમાન સૂત્ર લાગુ કરીને તે જ જોઈ રહ્યા છીએ.

પીએમ મોદીએ કહ્યું કે આશંકાના આધારે ભ્રમ ફેલાવનારાઓનું સત્ય દેશ સમક્ષ સતત આવી રહ્યું છે. જ્યારે ખેડુતો એક વિષય પર તેમના જુઠ્ઠાણા સમજે છે, ત્યારે તેઓ બીજા વિષય પર જૂઠું ફેલાવવાનું શરૂ કરે છે. આ તેમનું કાર્ય 24 કલાક છે. જો ખેડૂત પરિવારો વિશે કોઈ ચિંતા હોય તો સરકાર તેમને જવાબ આપવા માટે કામ આપી રહી છે અને તે કરવા પ્રયાસ કરી રહી છે. મને વિશ્વાસ છે કે જે ખેડુતોને આજે કૃષિ સુધારા અંગે થોડી શંકા છે તેઓ પણ ભવિષ્યમાં આ કૃષિ સુધારાઓનો લાભ લઈને તેમની આવકમાં વધારો કરશે. અમારા અન્નદાતા એક આત્મનિર્ભર ભારતનું નેતૃત્વ કરશે. આજે, જે ખેડુતોને કૃષિ સુધારા અંગે થોડી શંકા છે તેઓ પણ ભવિષ્યમાં આ સુધારાઓનો લાભ લઈને તેમની આવક વધારશે.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *