આ ચાર મોટા ફેરફારો 1 ડિસેમ્બરથી થઈ રહ્યા છે, ફુગાવાને ફટકો પડી શકે છે

આ ચાર મોટા ફેરફારો 1 ડિસેમ્બરથી થઈ રહ્યા છે, ફુગાવાને ફટકો પડી શકે છે

1 ડિસેમ્બરથી દેશમાં ઘણા પરિવર્તન થવાના છે, જેની અસર સીધા સામાન્ય લોકોના જીવન પર પડશે. જો તમને આ પરિવર્તન વિશે ખબર નથી, તો પછી 1 ડિસેમ્બર પછી, જ્યારે તમે તેનો સામનો કરો છો, તો પછી સમસ્યાઓ આવી શકે છે. મુખ્યત્વે 1 ડિસેમ્બરથી ચાર ફેરફારો થવા જઈ રહ્યા છે.

હવે 24 કલાક આરટીજીએસનો ફાયદો
1 ડિસેમ્બરથી, રીઅલ ટાઇમ ગ્રોસ સેટલમેન્ટ (આરટીજીએસ) સુવિધા બેંક ગ્રાહકો માટે 24 * 7 કલાક ઉપલબ્ધ રહેશે. ભારતીય રિઝર્વ બેંકે કહ્યું છે કે 1 ડિસેમ્બર 2020 થી આરટીજીએસ ટ્રાન્ઝેક્શનની સુવિધા 24 કલાક માટે ઉપલબ્ધ રહેશે. કોરોના સમયગાળામાં, transactionsનલાઇન વ્યવહારમાં નોંધપાત્ર વધારો થયો છે.

અગાઉ આરબીઆઈએ એનઇએફટીના નિયમોમાં પણ ફેરફાર કર્યા હતા. NEFT સુવિધા ડિસેમ્બર 2019 થી 24 કલાક ઉપલબ્ધ છે. હાલનાં નિયમો અનુસાર બીજા અને ચોથા શનિવાર સિવાય મહિનાના તમામ કાર્યકારી દિવસોમાં સવારે 7 થી સાંજનાં 6 સુધી આરટીજીએસની સહાયથી ભંડોળ ટ્રાન્સફર કરી શકાય છે. જે 1 ડિસેમ્બરથી બદલાશે, અને આ સુવિધા દિવસના 24 કલાક ઉપલબ્ધ રહેશે.

આ નવી ટ્રેનો 1 ડિસેમ્બરથી દોડાવવામાં આવશે
કોરોના સંકટને કારણે, ઘણા રૂટો પર ટ્રેનોની અવરજવર હજી સામાન્ય નથી. પરંતુ હવે રેલવે 1 ડિસેમ્બરથી ઘણા રૂટો પર ટ્રેનો ચલાવવાની શરૂઆત કરી રહી છે. જેલમ એક્સપ્રેસ અને પંજાબ મેઇલ ટ્રેન 1 ડિસેમ્બરથી મુસાફરો માટે ઉપલબ્ધ રહેશે. રેલ્વેએ જણાવ્યું કે બંને ટ્રેનો સામાન્ય કેટેગરી હેઠળ ચલાવવામાં આવી રહી છે. 01077/78 પુણે-જમ્મુ તાવી પુના જેલમ સ્પેશિયલ અને 02137/38 મુંબઈ ફિરોજપુર પંજાબ મેઇલ સ્પેશ્યલ દરરોજ ચાલશે.

પીએનબી એટીએમ ઉપાડના નિયમોમાં ફેરફાર
પંજાબ નેશનલ બેંક (પીએનબી) એ 1 ડિસેમ્બરથી રોકડ ઉપાડના નિયમોમાં ફેરફાર કરવાની જાહેરાત કરી છે. બેંકના મતે, નવો નિયમ તદ્દન સુરક્ષિત રહેશે. 1 ડિસેમ્બરથી, પીએનબી વન ટાઇમ પાસવર્ડ (ઓટીપી) આધારિત રોકડ ઉપાડની સુવિધા અમલમાં મૂકશે. પી.એન.બી. દ્વારા આપવામાં આવેલી માહિતી મુજબ એક સમયે 10,000 રૂપિયાથી વધુની રોકડ ઉપાડ હવે ઓટીપી આધારિત રહેશે.

પી.એન.બી. બેંકમાં આ નિયમ 1 ડિસેમ્બરથી રાત્રે 8 વાગ્યાથી 8 વાગ્યા દરમિયાન લાગુ રહેશે. આનો અર્થ એ કે પીએનબી ગ્રાહકોને આ સમયગાળામાં 10000 રૂપિયાથી વધુની રકમ ઉપાડવા માટે ઓટીપીની જરૂર પડશે. તેથી ગ્રાહકો તેમનો મોબાઇલ તેમની સાથે લઇ જાય છે.

ગેસ સિલિન્ડરના ભાવ બદલાઇ શકે છે
સરકારી તેલ કંપનીઓ દર મહિને પ્રથમ તારીખે એલપીજી સિલિન્ડરના ભાવની સમીક્ષા કરે છે, એટલે કે, તેઓ કિંમતોમાં વધારો અને ઘટાડવાનું વિચારે છે. આવી સ્થિતિમાં, એલપીજી સિલિન્ડરના ભાવ 1 ડિસેમ્બરે બદલાઈ શકે છે. નવેમ્બરમાં ઓઇલ કંપનીઓએ વ્યાપારી સિલિન્ડરની કિંમતમાં વધારો કર્યો હતો. કારણ કે આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં ક્રૂડ ઓઇલના ભાવ સતત વધી રહ્યા છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *