મન કી બાત: પીએમ મોદીએ કહ્યું કે …….

મન કી બાત: પીએમ મોદીએ કહ્યું કે …….

મન કી બાત રેડિયો કાર્યક્રમમાં દેશોને સંબોધન કરતાં પીએમ મોદીએ કૃષિ કાયદાઓનો પણ ઉલ્લેખ કર્યો હતો. તેમણે કહ્યું કે આનાથી ખેડુતો માટે નવી રીત ખુલી છે. ખૂબ વિચાર-વિમર્શ પછી, ભારતીય સંસદે કૃષિ કાયદાઓને નક્કર આકાર આપ્યો.

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી રેડિયો પર ‘મન કી બાત’ કરી રહ્યા છે. વડા પ્રધાનનો આ કાર્યક્રમ કોરોના સંકટ અને કૃષિ કાયદા વિરુદ્ધ ખેડુતોના આંદોલન વચ્ચે થઈ રહ્યો છે. આ ક્ષણે, પીએમ મોદીએ મન કી બાત કાર્યક્રમમાં કહ્યું કે હું એક સારા સમાચાર કહું છું. માતા અન્નપૂર્ણા દેવીની મૂર્તિને કેનેડાથી પરત લાવવામાં આવી છે. હું આ માટે કેનેડા સરકારનો આભાર માનું છું.

પીએમ મોદીએ કહ્યું કે મન કી બાત કાર્યક્રમે કહ્યું કે આજે હું તમારા બધા સાથે એક સારા સમાચાર શેર કરવા માંગુ છું. દરેક ભારતીયને એ જાણીને ગર્વ થશે કે દેવી અન્નપૂર્ણાની ખૂબ જ જૂની મૂર્તિ કેનેડાથી ભારત પાછા આવી રહી છે. માતા અન્નપૂર્ણા કાશી સાથે ખૂબ જ ખાસ સંબંધ ધરાવે છે. હવે તેની મૂર્તિનું પરત આપણા બધા માટે આનંદકારક છે. માતા અન્નપૂર્ણાની પ્રતિમાની જેમ, આપણા વારસોની ઘણી કિંમતી વારસો આંતરરાષ્ટ્રીય ગેંગનો ભોગ બની છે.

પીએમ મોદીએ કહ્યું કે માતા અન્નપૂર્ણાની પ્રતિમાને પરત કરવા સાથે સંયોગ પણ સંકળાયેલો છે કે થોડા દિવસો પહેલા વર્લ્ડ હેરિટેજ હેરિટેજ સપ્તાહની ઉજવણી કરવામાં આવી છે. વર્લ્ડ હેરિટેજ હેરિટેજ સપ્તાહ સંસ્કૃતિ પ્રેમીઓને જૂના સમય પર પાછા ફરવા, તેમના ઇતિહાસના મહત્વપૂર્ણ મુદ્દાઓની અન્વેષણ કરવાની શ્રેષ્ઠ તક પૂરી પાડે છે.

પીએમ મોદીએ કહ્યું કે આજે દેશના ઘણા સંગ્રહાલયો અને પુસ્તકાલયો તેમના સંગ્રહને સંપૂર્ણ ડિજિટલ બનાવવા માટે કામ કરી રહ્યા છે. દિલ્હીના અમારા રાષ્ટ્રીય સંગ્રહાલયે આ સંદર્ભે કેટલાક પ્રશંસનીય પ્રયાસો કર્યા છે.

વડા પ્રધાને કહ્યું કે ડો.સલીમ અલી જીની 125 મી જન્મજયંતિ આ મહિનાની 12 નવેમ્બરથી શરૂ થઈ છે. ડોક્ટર સલીમે બર્ડ વચિંગની દુનિયામાં નોંધપાત્ર કામ કર્યું છે. વિશ્વમાં બર્ડ વચિંગે ભારતને પણ આકર્ષ્યું છે. ભારતમાં પક્ષીઓ નિહાળવાની ઘણી મંડળીઓ સક્રિય છે. પ્રધાનમંત્રીએ લોકોને અપીલ કરી કે તમે પણ ચોક્કસપણે આ વિષય સાથે જોડાશો.

પીએમ મોદીએ કહ્યું કે મારા દોડવાની જીંદગીમાં મને કેવડિયામાં પક્ષીઓ સાથે સમય પસાર કરવાની ખૂબ જ યાદગાર તક પણ મળી. ભારતની સંસ્કૃતિ અને ધર્મગ્રંથો હંમેશાં સમગ્ર વિશ્વ માટે આકર્ષણનાં કેન્દ્રો રહ્યા છે. ઘણા લોકો તેમની શોધમાં ભારત આવ્યા અને કાયમ અહીં રહ્યા, ઘણા લોકો તેમના દેશમાં પાછા ગયા અને આ સંસ્કૃતિના વાહક બન્યા.

વિશ્વમાં ગુરુ નાનક દેવનો પ્રભાવ

પ્રધાનમંત્રીએ કહ્યું કે આવતીકાલે 30 નવેમ્બરના રોજ આપણે શ્રી ગુરુ નાનક દેવજીના 551 મા પ્રકાશ પર્વની ઉજવણી કરીશું. ગુરુ નાનક દેવનો પ્રભાવ આખા વિશ્વમાં સ્પષ્ટ રીતે દેખાય છે. સિંગાપોરથી સાઉથ આફ્રિકા સુધીની વાનકુવરથી વિલિંગ્ટન સુધી તેના સંદેશા દરેક જગ્યાએ સંભળાય છે. ગુરુ ગ્રંથ સાહિબમાં કહેવામાં આવ્યું છે – ‘સેવકની સેવા થવી છે’, એટલે કે સેવકનું કામ સેવા કરવાનું છે. છેલ્લા કેટલાક વર્ષોમાં, ઘણા મહત્વપૂર્ણ લક્ષ્યો આવ્યા છે અને એક સેવક તરીકે અમને ઘણું કરવાની તક મળી. શું તમે જાણો છો કચ્છમાં લખપત ગુરુદ્વારા સાહિબમાં એક ગુરુદ્વારા છે. 2001 ના ભૂકંપથી કચ્છના લખપત ગુરુદ્વાર સાહિબને પણ નુકસાન થયું હતું. તે ગુરુ સાહેબની કૃપા હતી કે હું તેની પુનસ્થાપના સુનિશ્ચિત કરી શક્યો.

કૃષિ કાયદાથી ખેડૂતોની મુશ્કેલીઓ દૂર થાય છે

પીએમ મોદીએ કૃષિ કાયદા અંગે જણાવ્યું હતું કે આનાથી ખેડૂતો માટે નવી તક મળી છે. ખૂબ વિચાર-વિમર્શ પછી, ભારતીય સંસદે કૃષિ કાયદાઓને નક્કર આકાર આપ્યો.

રસી તૈયારીઓની સમીક્ષા

કોરોના રસી માટેની તૈયારીઓનો હિસ્સો લીધા પછી, પીએમ મોદી મનની વાત કરી રહ્યા છે. કોરોના વાયરસ સંકટને પહોંચી વળવા માટે વિશ્વભરમાં રસી તૈયાર કરવાનું કામ ચાલી રહ્યું છે.

ઘણા દેશોમાં રસીકરણનું કામ અંતિમ તબક્કામાં છે. ભારતમાં પણ રસી શોધવાનું કામ અંતિમ તબક્કામાં છે. વડા પ્રધાન મોદીએ શનિવારે દેશના 3 મોટા પ્રયોગશાળાઓની મુલાકાત લીધી હતી અને ત્યાંની રસી વિશે પૂછપરછ કરી હતી. વડા પ્રધાન મોદીએ કોરોના રસીના આધારે પુણેની સીરમ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ સાથે તેમની મુલાકાતનો અંત કર્યો હતો.

તે જ સમયે, દિલ્હી સરહદ પરના ખેડૂતો કેન્દ્ર સરકારના કૃષિ કાયદા વિરુદ્ધ તેમના ધરણા પર અટવાઈ ગયા છે. કૃષિ કાયદા સામે ખેડૂતોનું આંદોલન શનિવારે સતત ત્રીજા દિવસે પણ ચાલુ રહ્યું. વિરોધ કરી રહેલા તમામ ખેડૂત સિંધુ અને ટીકરી સરહદે ઉભા છે. તે જ સમયે, સરકાર પણ તેના વલણ પર અડગ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *