આજથી આ બેંકનું અસ્તિત્વ સમાપ્ત થશે, જાણો હકીકત ……

આજથી આ બેંકનું અસ્તિત્વ સમાપ્ત થશે, જાણો હકીકત ……

17 નવેમ્બરના રોજ લક્ષ્મી વિલાસ બેંક પર એક મહિના માટે મોરટોરિયમ મુકવામાં આવ્યું હતું. પરંતુ 10 દિવસ પછી, 27 નવેમ્બરના રોજ, આ બેંકની નોમિનેશન ભૂંસી નાખવામાં આવશે. કેન્દ્ર સરકારે મુશ્કેલીમાં મુકેલી લક્ષ્મીવિલાસ બેંકના ડીબીએસ ઇન્ડિયામાં જોડાણને મંજૂરી આપી દીધી છે. જે અંતર્ગત 27 નવેમ્બરના રોજ લક્ષ્મી વિલાસ બેંકનું અસ્તિત્વ સમાપ્ત થશે.

મર્જરના નિયમ મુજબ, 27 નવેમ્બરના રોજ લક્ષ્મીવિલાસને બેંકના સ્ટોક એક્સચેંજમાંથી લિસ્ટ કરવામાં આવશે. લક્ષ્મી વિલાસ બેંકની તમામ શાખાઓનું નામ બદલીને ડીબીએસ ઇન્ડિયા કરવામાં આવશે. 94 વર્ષીય લક્ષ્મી વિલાસ બેંકનું નામ સમાપ્ત થઈ જશે અને તેની ઇક્વિટી પણ સંપૂર્ણપણે ખોવાઈ જશે. હવે આ બેંકની સંપૂર્ણ ડિપોઝિટ ડીબીએસ ઇન્ડિયામાં જશે.

લક્ષ્મી વિલાસ બેંકની શરૂઆત તમિલનાડુના કરુરમાં કેટલાક ઉદ્યોગપતિઓ દ્વારા કરવામાં આવી હતી. શરૂઆતમાં આ બેંક નાના ઉદ્યોગોને લોન આપતી હતી, અને પછી ધીરે ધીરે બેંકનો વ્યાપ વધતો ગયો. બેંકની વેબસાઇટ પર આપવામાં આવેલી માહિતી અનુસાર, 7 લોકોએ મળીને આ બેંક શરૂ કરી હતી.

લક્ષ્મી વિલાસ બેંકે ભારતીય કંપની અધિનિયમ 1913 હેઠળ 3 નવેમ્બર 1926 થી બેંકની જેમ કાર્ય કરવાનું શરૂ કર્યું. તે પછી, 10 નવેમ્બર 1926 ના રોજ, વ્યવસાય શરૂ કરવા માટેનું પ્રમાણપત્ર આપવામાં આવ્યું. લક્ષ્મી વિલાસ બેંકે 19 જૂન 1958 ના રોજ આરબીઆઈ પાસેથી બેંકિંગ લાઇસન્સ મેળવ્યું હતું અને 11 ઓગસ્ટ 1958 ના રોજ, શેડ્યૂલ વ્યાપારી બેંક બની ગયું હતું.

પ્રથમ વખત વિદેશી બેંકમાં મર્જ કરવાનો નિર્ણય
આ પહેલીવાર છે જ્યારે કોઈ ભારતીય બેંકને ડૂબતાથી બચાવવા વિદેશી બેંકમાં મર્જ કરવાનો નિર્ણય લેવો પડે. સરકારના આ નિર્ણયથી 20 લાખ થાપણદારો અને બેંકના 4000 કર્મચારીઓને રાહત મળશે. લક્ષ્મી વિલાસ બેંકને બચાવવા માટે આરબીઆઈએ ડીબીએસ ભારત સાથે મર્જરનો માર્ગ પસંદ કર્યો.

બુધવારે મર્જરની ઘોષણાની સાથે લક્ષ્મીવિલાસ બેંકના ખાતામાંથી મહત્તમ 25,000 રૂપિયા ઉપાડવાની મર્યાદા પણ દૂર કરવામાં આવી હતી. લક્ષ્મી વિલાસ બેંક એ વર્ષની બીજી બેંક છે, જેને આરબીઆઈ દ્વારા ડૂબી જવાથી બચાવવામાં આવી છે. માર્ચની શરૂઆતમાં, આરબીઆઈએ યસ બેંકને ડૂબી જવાથી બચાવી હતી.

ડીબીએસ બેંક વિશે
ડીબીએસ એશિયામાં એક અગ્રણી નાણાકીય સેવાઓ જૂથ છે જેની ઉપસ્થિતિ 18 બજારોમાં છે અને તેનું મુખ્ય મથક સિંગાપોરમાં છે. તે સિંગાપોર સ્ટોક એક્સચેંજમાં પણ સૂચિબદ્ધ છે. મર્જર પછી પણ, ડીબીઆઇએલની સંયુક્ત બેલેન્સશીટ મજબૂત રહેશે અને તેની શાખાઓની સંખ્યા 600 સુધી વધશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *