પીએમ મોદીની ‘મિશન રસી’, દેશના 3 લેબ્સમાં ,,,,,

પીએમ મોદીની ‘મિશન રસી’, દેશના 3 લેબ્સમાં ,,,,,

વડા પ્રધાન મોદીએ કોરોના રસીના આધારે પુણેની સીરમ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ  ઇન્ડિયા (એસઆઈઆઈ) સાથે તેમની મુલાકાતનો અંત કર્યો હતો. સીરમ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ખાતે વડા પ્રધાન મોદીએ રસીની શોધખોળનો હિસ્સો લીધો અને તે પછી દિલ્હી જવા રવાના થયા.

કોરોના રોગચાળાને પહોંચી વળવા, વિશ્વભરમાં રસી શોધવાનું કામ ચાલી રહ્યું છે અને ઘણા સંશોધન તેના અંતિમ તબક્કામાં છે. ભારતમાં પણ રસી શોધવાનું કામ અંતિમ તબક્કે પહોંચી ગયું છે. વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ શનિવારે દેશના 3 મોટા પ્રયોગશાળાઓની મુલાકાત લીધી અને ત્યાં રસી શોધ અંગેની માહિતી મેળવી.

વડા પ્રધાન મોદીએ કોરોના રસીના આધારે પુણેની સીરમ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઇન્ડિયા (એસઆઈઆઈ) સાથે તેમની મુલાકાતનો અંત કર્યો હતો. સીરમ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ખાતે વડા પ્રધાન મોદીએ રસીની શોધખોળનો હિસ્સો લીધો અને તે પછી દિલ્હી જવા રવાના થયા. કોવિશિલ્ડ રસી સીરમમાં પ્રગતિમાં છે.

દિલ્હી છોડતા પહેલા પીએમ મોદીએ સીરમ ઇન્સ્ટિટ્યૂટની રસી ટીમ સાથેની વાતચીત અંગે એક ટ્વીટ દ્વારા માહિતી આપી હતી. પીએમ નરેન્દ્ર મોદીએ ટિ્‌વટ કર્યું હતું કે તેમણે સીરમ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઈન્ડિયાની ટીમ સાથે સારી વાતચીત કરી છે. તેઓએ તેમની અત્યાર સુધીની પ્રગતિ, રસી ઉત્પાદનમાં આગળ વધવા માટે કેવા પ્રકારની યોજના તૈયાર કરી છે તેની વિગતો શેર કરી. તેમની ઉત્પાદન સુવિધાની પણ સમીક્ષા કરી.

ઝાયડસ બાયોટેક પાર્કની પ્રથમ મુલાકાત

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ આજે ​​કોરોના રસીની શોધ માટે કરવામાં આવી રહેલા પ્રયત્નોનો હિસ્સો લેવા દેશના 3 મોટા પ્રયોગશાળાઓની મુલાકાત લીધી હતી. પીએમ મોદીએ તેની પ્રવાસની શરૂઆત અમદાવાદના ઝાયડસ બાયોટેક પાર્કથી કરી હતી.

ઝાયડસ બાયોટેક પાર્કની મુલાકાત લીધા પછી, પીએમ મોદીએ કહ્યું કે તેઓ કોરોના રસી બનાવવા પાછળની ટીમની પાછળની કામગીરીની પ્રશંસા કરે છે અને ભારત સરકાર રસી બનાવવાની સફરમાં વૈજ્નિકોની સાથે ઉભી છે.

પીએમ મોદીની આ મુલાકાત પર ઝાયડસ કેડિલાના અધ્યક્ષ પંકજ આર પટેલે ટ્વિટ કર્યું હતું કે પીએમ મોદી વૈશ્વિક કલ્યાણની ઇચ્છા રાખી રહ્યા છે. પીએમ મોદીની  માન્યતા છે કે કોવિડ રસી સાથે દુનિયા જે કંઇ પણ કરી રહી છે, તેનો લાભ આખા વિશ્વને મેળવવો જોઈએ. તેમણે કહ્યું કે આજે ઝાયડસના 25,000 કર્મચારીઓ અને 18,000 વૈજ્નિકો આત્મનિર્ભર ભારતની યાત્રામાં સતત પ્રયત્નો કરી રહ્યા છે.

પીએમ મોદી હૈદરાબાદની ભારત બાયોટેક ગયા
ઝાયડસ બાયોટેક પાર્ક પછી, પીએમ મોદી હૈદરાબાદ પહોંચ્યા અને અહીં તેમણે ભારત બાયોટેકની લેબના સંશોધનકારો અને વૈજ્નિકો સાથે વાત કરી અને રસીની પ્રગતિ વિશે માહિતી મેળવી.

ભારત બાયોટેક લેબ, જીનોમ વેલી, હૈદરાબાદમાં સ્થિત છે. ભારત બાયોટેક ઈન્ડિયન કાઉન્સિલ મેડિકલ રિસર્ચ સાથે કોરોના રસી લાવી રહ્યું છે. આ રસીનું નામ કોકેઇન છે. લેબમાં પીએમ નરેન્દ્ર મોદીએ કંપનીના ચેરમેન અને એમડી ક્રિષ્ના અલ્લા, વૈજ્નિકો અને કંપનીના સિનિયર મેનેજરો સાથે વાતચીત કરી હતી. આ લોકોએ પીએમ મોદીને રસીની પ્રગતિ વિશે માહિતી આપી હતી.

વડા પ્રધાન મોદી ઈન્ડિયા બાયોટેક લેબમાં એક કલાક રોકાયા. પીએમ મોદીએ વૈજ્નિકોને અભિનંદન આપ્યા. તેમને આ દેશી રસીની પ્રગતિ વિશે માહિતી આપવામાં આવી હતી. સંશોધનકારોને મળ્યા બાદ પીએમ મોદીએ ટ્વીટ કર્યું હતું કે તેમણે દેશી કોરોના રસીના વિકાસમાં અત્યાર સુધીની પ્રગતિ માટે અહીંના વૈજ્નિકોને અભિનંદન આપ્યા છે. ભારત બાયોટેક ટીમ આઈસીએમઆર સાથે ઝડપથી કામ કરી રહી છે.

ભારત બાયોટેક લેબનું કોરોના રસી વિકાસ કાર્ય ત્રીજા તબક્કે પહોંચ્યું છે. હાલમાં, 26 હજાર લોકો પર રસી ટ્રાયલ કરવામાં આવી રહી છે. આ ભારતની કોરોના રસીની સૌથી મોટી અજમાયશ છે. રસી ભારત બાયોટેકના બાયો સેફ્ટી લેવલ -3 માં બનાવવામાં આવશે.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *