ચંદ્ર ગ્રહણ 2020: વર્ષનું છેલ્લું ચંદ્રગ્રહણ થવા જઇ રહ્યું છે, જાણો ભારતમાં શું અસર થશે?

ચંદ્ર ગ્રહણ 2020: વર્ષનું છેલ્લું ચંદ્રગ્રહણ થવા જઇ રહ્યું છે, જાણો ભારતમાં શું અસર થશે?

વર્ષનું છેલ્લું ચંદ્રગ્રહણ (ચંદ્ર ગ્રહણ 2020) 30 નવેમ્બર છે. ખાસ વાત એ છે કે આ ચંદ્રગ્રહણ આ વખતે કાર્તિક પૂર્ણિમા 2020 પર આવી રહ્યું છે. આ ચંદ્રગ્રહણ પડછાયો ગ્રહણ હશે. ચાલો આપણે જાણીએ કે આ ચંદ્રગ્રહણ ક્યાં જોવા મળશે અને ભારતમાં તેની શું અસર થશે.

ચંદ્રગ્રહણનો સમય – 30 નવેમ્બરના રોજ ચંદ્રગ્રહણ (ચંદ્રગ્રહણ 2020) બપોરે 1: 4 વાગ્યે શરૂ થશે અને સાંજે 5: 22 વાગ્યે સમાપ્ત થશે. આ ચંદ્રગ્રહણ પૂર્ણિમાની તારીખે રોહિણી નક્ષત્ર અને વૃષભ રાશિમાં રહેશે.

ચંદ્રગ્રહણ ક્યાં દેખાશે – 2020 નું છેલ્લું ચંદ્રગ્રહણ એશિયા, ઓસ્ટ્રેલિયા, પેસિફિક મહાસાગર અને અમેરિકાના ભાગોમાં જોવા મળશે. આ ચંદ્રગ્રહણ ભારતમાં દેખાશે નહીં.

સુતક ક્યારે થશે – ચંદ્રગ્રહણની શરૂઆતના 9 કલાક પહેલા, સુતક કાલ શરૂ થશે. જો કે, આ ચંદ્રગ્રહણ એક પડછાયો ગ્રહણ છે અને તે ભારતમાં દેખાશે નહીં, તેથી તેનો સુતક અવધિ અહીં માન્ય રહેશે નહીં.

તેની અસર ભારત પર – આ ચંદ્રગ્રહણ એ પડછાયો ચંદ્રગ્રહણ છે જે ભારતમાં દેખાશે નહીં. શાસ્ત્રોમાં ગ્રહણ ચંદ્રગ્રહણને ગ્રહણ માનવામાં આવતું નથી. તેથી, ન તો સુતક અવધિ અહીં માનવામાં આવશે અને ન તો કોઈ વર્ગની કાર્યવાહી પર પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવશે. જો કે, નક્ષત્ર અને રાશિની નિશાનીની અસર વતનીઓને ચોક્કસપણે અસર કરશે. આ ગ્રહણ વૃષભ રાશિમાં રહેશે, તેથી વૃષભ રાશિના લોકોને ગ્રહણ સમયગાળા દરમિયાન કેટલીક સમસ્યાઓમાંથી પસાર થવું પડી શકે છે.

શું થાય છે – ગ્રહણ ગ્રહણ – ચંદ્રગ્રહણ શરૂ થાય તે પહેલાં, ચંદ્ર પૃથ્વીની છાયામાં પ્રવેશ કરે છે. જ્યારે ચંદ્ર પૃથ્વીના વાસ્તવિક પડછાયામાં પ્રવેશ કર્યા વિના બહાર આવે છે, ત્યારે તેને શેડો ગ્રહણ કહેવામાં આવે છે. જ્યારે ચંદ્ર પૃથ્વીની વાસ્તવિક છાયામાં પ્રવેશ કરે છે, ત્યારે તે સંપૂર્ણ ચંદ્રગ્રહણ માનવામાં આવે છે. છાયા ગ્રહણને વાસ્તવિક ચંદ્રગ્રહણ માનવામાં આવતું નથી. જ્યોતિષશાસ્ત્રને પણ ગ્રહણનો દરજ્જો આપવામાં આવ્યો નથી.

શું થાય છે ચંદ્રગ્રહણ – જ્યારે પૃથ્વી સૂર્ય અને ચંદ્રની વચ્ચે આવે છે, ત્યારે સૂર્યનો સંપૂર્ણ પ્રકાશ ચંદ્ર પર પડતો નથી. આને ચંદ્રગ્રહણ કહેવામાં આવે છે. જ્યારે ચંદ્રગ્રહણ થાય છે જ્યારે સૂર્ય, પૃથ્વી અને ચંદ્ર એક સરળ લાઇનમાં હોય છે. ચંદ્રગ્રહણ હંમેશાં પૂર્ણ ચંદ્રની રાત્રે થાય છે. ચંદ્રગ્રહણ ત્યારે જ થાય છે જ્યારે ચંદ્ર પૃથ્વીની છાયામાંથી વર્ષમાં મહત્તમ ત્રણ વખત પસાર થાય છે.

તમે ચંદ્રગ્રહણ ક્યાં જોઈ શકો છો? – ટેલિસ્કોપની મદદથી, આ ચંદ્રગ્રહણ ખૂબ સુંદર દેખાશે. તમે આને વર્ચ્યુઅલ ટેલિસ્કોપની મદદથી પર જોઈ શકો છો. આ સિવાય તમે તેને યુટ્યુબ ચેનલ કોસ્મોસેપિયન્સ, સ્લોહો પર લાઇવ પણ જોઈ શકો છો.

શું ચંદ્રગ્રહણ પૂર્ણ ચંદ્રના દિવસે પડે છે – ચંદ્રગ્રહણ પૂર્ણ ચંદ્રના દિવસે પડે છે પરંતુ દરેક પૂર્ણ ચંદ્રમાં ચંદ્રગ્રહણ હોતું નથી. આનું કારણ એ છે કે ચંદ્રની ભ્રમણકક્ષા પૃથ્વીની ભ્રમણકક્ષા પર છે. આ ઝોક લગભગ 5 ડિગ્રી જેટલો છે તેથી દરેક વખતે જ્યારે ચંદ્ર પૃથ્વીની છાયામાં પ્રવેશતો નથી. તે ઉપરથી અથવા નીચેથી બહાર નીકળી જાય છે. આ જ વસ્તુ સૂર્યગ્રહણ માટે પણ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *