કોવિડ -19: કોરોનાનું નવું લક્ષણ! જો તમારા દાંતમાં આવી સમસ્યાઓ આવી રહી છે તો સજાગ બનો

કોવિડ -19: કોરોનાનું નવું લક્ષણ! જો તમારા દાંતમાં આવી સમસ્યાઓ આવી રહી છે તો સજાગ બનો

કોરોના વાયરસ પણ માનવ દાંત પર ખરાબ અસર જોઈ રહ્યા છે (કોરોના વાયરસના નવા લક્ષણો). ન્યુ યોર્ક ટાઇમ્સના રિપોર્ટ અનુસાર, કોવિડ -19 ના સંવેદનશીલ એવા કેટલાક લોકોમાં મલમ અને દાંતના નબળાઇની સમસ્યા જોવા મળી છે. આવી ઘટનાઓ પછી, વૈજ્ .ાનિકો એ જાણવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છે કે કોરોના વાયરસ ખરેખર દાંતના સોકેટને નબળી પાડે છે કે કેમ.

ન્યૂયોર્ક સ્થિત 43 વર્ષીય ફરાહ ખેમિલીએ કહ્યું કે તેણે મોંમાં વિન્ટરગ્રીન બ્રેથ મિન્ટ દબાવતાં તેને નીચેના દાંતમાં એક વિચિત્ર કળતર અનુભવાઈ. જ્યારે તેણે તેને સ્પર્શ્યું અને જોયું કે તે દાંત ખસેડતો હતો. શરૂઆતમાં, ખમિલીને લાગ્યું કે તે શ્વાસના ટંકશાળના કારણે થયું છે, પરંતુ તેનું કારણ અલગ હતું.

બીજે દિવસે સવારે એ જ દાંત તૂટી ગયો અને ખમેલીના હાથમાં આવ્યો. દાંત તૂટી પડ્યા ત્યારે ન તો લોહી હતું કે ન દુખાવો. તમને જણાવી દઇએ કે ખમેલી થોડા દિવસો પહેલા કોવિડ -19 ની પકડમાં આવી હતી અને ત્યારબાદ તેણે એક supportનલાઇન સપોર્ટ જૂથનું પાલન કરવાનું શરૂ કર્યું હતું જ્યાં લોકોએ રોગના લક્ષણો અને અનુભવો શેર કર્યા છે.

હજી સુધી, કોઈ મજબૂત પુરાવા નથી કે ચેપ દાંતની ખોટ અથવા ભંગાણનું કારણ બને છે. પરંતુ તે સપોર્ટ જૂથ પર, તેમને ઘણા લોકો મળ્યાં, જેમણે ચેપ પછી દાંતના ભંગાણ અને જીંગિવલ સંવેદનશીલતાનો અનુભવ શેર કર્યો. કેટલાક દંત ચિકિત્સકો માને છે કે કોવિડ -19 પર્યાપ્ત ડેટા ન હોવા છતાં પણ દાંત સંબંધિત લક્ષણો પેદા કરી શકે છે.

યુટા યુનિવર્સિટીના પિરિઓડોન્ટિસ, ડ David. ડેવિડ ઓકાનો કહે છે, “તે ખૂબ જ આશ્ચર્યજનક છે કે વ્યક્તિના દાંત અચાનક સોકેટમાંથી બહાર આવે છે.” દાંતને લગતી આ સમસ્યા વધુ ગંભીર પણ હોઈ શકે છે. આ રોગમાંથી સ્વસ્થ થયા પછી પણ તે લોકોમાં લાંબા સમય સુધી રહે છે.

 

જો કે, કેટલાક દંત ચિકિત્સકો અને નિષ્ણાતો આ વિષય પર સંશોધનની જરૂરિયાત અનુભવે છે. રોગ નિયંત્રણ અને નિવારણ કેન્દ્રોના 2012 ના અહેવાલ મુજબ, 30 વર્ષ કે તેથી વધુ ઉંમરના 47 ટકા લોકોમાં પિરિઓડોન્ટલ રોગ, ચેપ-બળતરા અને દાંતની આસપાસ હાડકા નબળા પડી શકે છે.

અહેવાલ મુજબ, કોરોનાને ફટકો પડ્યો તે પહેલા જ, ખમેલીને દાંતની સમસ્યા હતી. દાંતની ખોટ પછી બીજા દિવસે જ્યારે તે દંત ચિકિત્સક પાસે ગઈ ત્યારે તેને કહેવામાં આવ્યું કે તેનાકોઈ ચેપ નથી, પરંતુ ધૂમ્રપાનને કારણે દાંતની આજુબાજુના હાડકા નબળા થઈ ગયા છે. આ પછી, તેને કોઈ મોટા નિષ્ણાતને મળવાની સલાહ આપવામાં આવી.

જો કે, આ સમસ્યા અહીં મર્યાદિત નહોતી. ખમિલીના જીવનસાથીએ સોશ્યલ મીડિયા પર સર્વાઇવર કોર્પ નામના પૃષ્ઠને અનુસર્યું. અહીં તેમને ખબર પડી કે આ પાનાના સ્થાપક, ડાયના બેરંટના 12 વર્ષીય પુત્રને પણ આવી જ સમસ્યાઓ આવી છે. બાળકમાં કોવિડ -19 ના હળવા લક્ષણો હતા, જેના પછી તેના દાંતમાંથી એક તૂટી ગયો હતો. ઓર્થોડોન્ટિસ્ટ કહે છે કે બાળક ખૂબ સ્વસ્થ હતું અને અગાઉ તેના દાંતમાં આવી કોઈ સમસ્યા નહોતી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *