કોરોના સમયગાળો: સદીનો સૌથી દુખદાયક અંતર, અસહાય મૃત્યુ અને અપૂર્ણ અંતિમ યાત્રા જાણો….

કોરોના સમયગાળો: સદીનો સૌથી દુખદાયક અંતર, અસહાય મૃત્યુ અને અપૂર્ણ અંતિમ યાત્રા જાણો….

આ 9 વર્ષીય બાળક, જે પિતાની આંગળી સિવાય પોતાની જાતે જ ચાલવા સક્ષમ હતો, તે પિતાની આંગળી, જેને તેણે વિશ્વના ઘણા પાસાઓને પકડવી જોઈ અને સમજવી પડી હતી તે કાયમ માટે છોડી દેવામાં આવ્યું નથી. કોરોના સમયગાળાની સૌથી ખરાબ બાબત એ એકાંતની શ્વાસ લેતી મૃત્યુ છે. એક છેલ્લો સ્પર્શ, એક છેલ્લો શબ્દ, એક છેલ્લું વિદાય… કંઈ પણ કોરોનાને થવા દેતું નથી. મૃત્યુના આ નવા નામએ કેવી રીતે છેલ્લા સંસ્કારોને અધૂરા બનાવ્યા છે, જુઓ, આજ તકની આ વિશેષ ઓફર. (તેના 9 વર્ષના પુત્રએ ગુવાહાટીના કોરોના ચેપગ્રસ્ત પિતાની અંતિમ સંસ્કાર કરી હતી. એજન્સી-એપી. સંપાદન- પાનીની આનંદ)

મૃત્યુ ઘણા બહાનાથી આવે છે. પરંતુ જેમ જેમ લોકો જાય છે, તેઓ વારંવાર તેમના હાથ પકડે છે. કુટુંબ અને કુટુંબનું સંપૂર્ણ મનોવિજ્ .ાન તે છે કે તેઓ મુશ્કેલીમાં આસપાસ હોવા જોઈએ, પીડા વહેંચવી જોઈએ, કાળજી લેવી જોઈએ. કોરોનાએ હજારો વર્ષ જૂની આ પ્રણાલીનો નાશ કર્યો છે. આવી મજબૂરી છે જેમાં અંતિમ બંધ આંખોની આંખો પોતાનું છેલ્લું મેળવી શકતી નથી. (હેલ્થ વર્કર્સ દિલ્હીની એક હોસ્પિટલના આઈસીયુમાં કોરોના દર્દીને મદદ કરે છે. એજન્સી-રોઇટર્સ)

યુદ્ધ કે મોટા અકસ્માતો સિવાય મૃતદેહ એકત્રિત કરવાનો કોઈ ટ્રેન્ડ નથી. પરંતુ મૃતકો ખરેખર અસ્પૃશ્ય સાથી છે. તેમના નામ પુરા થયા છે. ચહેરા સપાટ છે. તેઓ એકલ અને એકલ છે. દરેકની પાસે એક જ સામાન્ય નામ છે – કોરોના. ભય લોકોમાં છે, કુટુંબમાં છે. વચ્ચે નહીં તેઓ બધા મરી ગયા છે. આ કોરોના યુગના લાંબા પડછાયાઓ છે. (દિલ્હીમાં એમ્બ્યુલન્સ ડ્રાઈવર, મોહમ્મદ આમિર ખાન કોરોનાના રાજ્યાભિષેકની રાહ જોઈ રહ્યા છે. એજન્સી-રોઇટર્સ)

વિશ્વની સૌથી મીઠી વસ્તુ એ હસતાં નાના બાળકનો ચહેરો છે. વિચારો કે જો જીવનના 20 દિવસ પછી આ ચહેરાઓ મરી જાય છે. માતા એટલી લાચાર છે કે તે તેની ભીની છાતીથી બાળકને ઘૂંટવીને છેલ્લી વખત રડતી પણ નહોતી. આ છેલ્લી વાર જોઈને પિતા અને ઘરના લોકોને ફોન કરવાનો અધિકાર પણ મળી શક્યો નહીં. કોરોનાએ નિર્જીવ પુત્રો કરતાં મૃત્યુને વધુ ભયાનક બનાવ્યું છે. (20 દિવસની કોરોના ચેપગ્રસ્ત બાળકના શબને લઈ જતા આરોગ્ય કર્મચારીને દફનાવવામાં આવ્યા હતા. એજન્સી- ગેટ્ટી છબી)

દિલ્હીના આ કબ્રસ્તાનમાં ઘણા લોકો જોયા છે. પરંતુ મૃત્યુનો આ તબક્કો ભાગ્યે જ આ મંદિરો અને ભૂમિની યાદમાં પસાર થયો છે, જ્યાં લોકો એક પછી એક સમાધિ માટે આવતા રહે છે, પરંતુ જે લોકો ગુડબાય કહે છે, હાથ છેલ્લા નમાઝનો પાઠ કરે છે અને છેલ્લી દૃષ્ટિની આંખો લોકોથી ગાયબ છે . કોરોનાના આ સત્યમાં, એક મૃત્યુ અસ્તપાલ અને ડાફિનમાં એકલા જ છે. આ વાયરસથી મૃત્યુએ ખરેખર વધુ ભયાનક બનાવ્યું છે. (એજન્સી- એએફપી)

પરંતુ એવું નથી કે માત્ર મૃતકોની સંજ્ .ા સમાન બની છે. જે સ્વજનો છે, તેઓ પણ અસ્તિત્વમાં છે. એ જ મજબૂરી એ જ ડ્રેસ, એ જ દુ ,ખ, એ જ ડર. કોરોનાના મૃત્યુથી ચાર ખભાના નિયમો વેરવિખેર થઈ ગયા છે. મનુષ્ય હવે સંખ્યા દ્વારા ઓળખાય છે. પરિવારોમાં કેટલીકવાર આ નંબરવાળા અસ્પૃશ્ય બંડલ્સ માટે ધાર્મિક ચુકવણીનો અવકાશ હોય છે. આ છેલ્લો સમય છે, આ રીતે જવા દેવાનો છે…. (એજન્સી-એપી)

માનવી એ એક સર્જન છે જે સામાજિક રચનાઓમાં રમે છે. એકલતા તેને જ ખલેલ પહોંચાડે છે. તે કેટલીક વાર આ અવ્યવસ્થાને શાંતિ અને સ્થિરતાના વિકલ્પ તરીકે જુએ છે. પરંતુ શાંતિ અને સ્થિરતા ન તો જીવનની કાયમી અભિવ્યક્તિ છે અને ન એકલતા. લોકો મૃત્યુ પછી પણ યાદ આવે છે. કુટુંબના સભ્યો, તેમની મનોરંજન પર, તેમની યાદોને ચિત્રો પર વિતાવે છે. પરંતુ સંભવત: કોરોનાની ત્રાસ આપવામાં ત્યાં સુધી તે ભયાનક પણ છે. (રાંચીના કathથલિક કબ્રસ્તાનમાં કોર્પોરેટર. એજન્સી-એએફપી)

કોરોનાથી મૃત્યુની સંખ્યામાં ઘટાડો કરાયેલા લોકો હવે ક્યાંક ક્યાંક કાદવ મેળવીને મુક્તિની નવી વ્યોમમાં સમાઈ ગયા છે. આ છેલ્લી સફરમાં તેમની સાથે પરંપરાગત ભીડ નથી. કેટલાક લોકો એવા છે જેમના અહીં આવવાનું કારણ એક છે. આને કારણે, ધુમાડો એક સાથે આકાશ તરફ આગળ વધી રહ્યો છે. પ્રિય લોકોથી દૂર, અનંત સત્યમાં, જે મૃત્યુ છે. (એજન્સી- ગેટ્ટી છબી)

શોકની આ ક્ષણો સદીઓથી છેલ્લા શ્વાસની સાક્ષી છે. રડવું સ્વાભાવિક છે. હંમેશા છે પણ મહત્વપૂર્ણ છે. પરંતુ રડતા ચહેરાઓ હવે વધુ લાચાર છે. આ એવી દુ: ખદ પરિસ્થિતિ છે કે સંક્રમણમાં ઘરના લોકો કપાળ પર પાટો બદલી શકતા નથી, અથવા નાડી પર હાથ મૂકી શકતા નથી. દવા નથી, પાણીનો સપોર્ટ નથી. એક સ્પર્શ, કંપાવનાર અથવા હૂંફ પણ નહીં. અને જ્યારે આંખો મૃત્યુથી ડરમાં જીવન માગી લે છે, ત્યારે ન તો મૃત, ન ખભા, ન અર્થશાસ્ત્રી, ન માટી, કે ન વિદાય થઈ. કોરોના કરતા વધુ રોગો દરરોજ લોકોને ગળી રહ્યા છે. પરંતુ મૃત્યુનું આવા લાચાર સ્વરૂપ ખરેખર આ સદીનું અત્યાર સુધીની સૌથી ભયાનક સત્ય છે. શું ભયમાં રહેતા લોકોએ મૃત્યુની સરળતાની માગણી કરવાનું બંધ કરવું જોઈએ… (એજન્સી- રોઇટર્સ)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *