ખેડુતો પંજાબથી હરિયાણા-દિલ્હી તરફ કૂચ કરતા હોબાળો મચાવ્યો, વાંચો 10 મોટા અપડેટ્સ

ખેડુતો પંજાબથી હરિયાણા-દિલ્હી તરફ કૂચ કરતા હોબાળો મચાવ્યો, વાંચો 10 મોટા અપડેટ્સ

પંજાબ, હરિયાણાના ખેડુતો દિલ્હીની યાત્રા કરી રહ્યા છે, પરંતુ તેઓ સરહદ પર જ રોકાવા તૈયાર છે. વિરોધ દરમિયાન અંબાલા-પટિયાલા સરહદ પર સ્થિતિ તંગ બની હતી, જ્યાં ખેડુતો અને પોલીસ વચ્ચે તનાવ હતો.

ઉત્તર ભારતમાં આજે કૃષિ કાયદા સામે ખેડૂતોનો વિરોધ જોવા મળી રહ્યો છે. પંજાબ, હરિયાણાના ખેડુતો દિલ્હીની યાત્રા કરી રહ્યા છે, પરંતુ તેઓ સરહદ પર જ રોકાવા તૈયાર છે. વિરોધ દરમિયાન અંબાલા-પટિયાલા સરહદ પર સ્થિતિ તંગ બની હતી, જ્યાં ખેડુતો અને પોલીસ વચ્ચે તનાવ હતો. આ સિવાય રાજકીય પક્ષો દ્વારા પણ પ્રતિસાદ આપવામાં આવી રહ્યો છે. આ પ્રદર્શન પર અત્યાર સુધીના મુખ્ય અપડેટ્સ શું છે તેના પર એક નજર નાખો ..

1. હરિયાણા બોર્ડર પર પંજાબથી દિલ્હી આવતા ખેડુતોને રોકવાની વ્યવસ્થા કરવામાં આવી છે. અંબાલા-પટિયાલા સરહદ પર પોલીસ અને ખેડૂત સામસામે આવી ગયા હતા. ખેડૂતોએ પોલીસ પર પથ્થરમારો પણ કર્યો હતો.

૨. ખેડુતોની ભીડને દૂર કરવા પોલીસે લાઠીચાર્જ કર્યો, પાણીની તોપો છોડાવી અને ટીઅર ગેસનો પણ ઉપયોગ કર્યો. આ ઉપરાંત પોલીસે સરહદ પર બેરીકેડિંગ,  ટ્રકો મૂકીને ખેડૂતોને રોકવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો.

પોલીસનો કોઈ પ્રયાસ પણ કામ કરી શક્યો નહીં, ખેડુતોએ બેરીકેડ્સ નદીમાં ફેંકી દીધા, ટ્રકના કાચ તોડી નાખ્યા. અને પોતે જ ટ્રેક્ટરમાં સવાર થઈને હરિયાણામાં બળજબરીથી પ્રવેશ કર્યો હતો. ખેડૂતો પર કાર્યવાહી માટે રેપિડ એક્શન ફોર્સ પણ લાવવામાં આવી છે.

હરિયાણા-પંજાબના શંભુ બોર્ડર પર પોલીસે લાઉડ સ્પીકર્સ લગાવ્યા છે અને ખેડુતોને પરત આવવાની અપીલ કરવામાં આવી રહી છે. પરંતુ, તેની ખેડૂતો પર કોઈ અસર જોવા મળી રહી નથી.

પંજાબ-હરિયાણા સરહદ ઉપરાંત અન્ય ઘણા ભાગોમાં મોટી સંખ્યામાં સુરક્ષા દળ પણ તૈનાત છે. રોહતક-ઝજ્જર બોર્ડર પર ખેડૂતોને દિલ્હી તરફ જતા અટકાવવા બેરીકેડિંગ કરવામાં આવ્યું છે.

દિલ્હીના મુખ્યમંત્રી અરવિંદ કેજરીવાલે લાઠીચાર્જ, ખેડૂતો ઉપર પાણીના છંટકાવનો વિરોધ કર્યો છે. કેજરીવાલે ટ્વિટ કરીને લખ્યું છે કે શાંતિપૂર્ણ પ્રદર્શન કરવાનો ખેડૂતોનો અધિકાર છે. દિલ્હીના સીએમએ કેન્દ્રના કાયદાઓનો પણ વિરોધ કર્યો છે.

7. કોંગ્રેસના મહામંત્રી પ્રિયંકા ગાંધી વાડ્રાએ પણ ખેડૂતો પરની કાર્યવાહીનો વિરોધ કર્યો છે. પ્રિયંકાએ ટવીટ કરીને લખ્યું છે કે ખેડૂતનો અવાજ સાંભળવાને બદલે ભારે ભારે ઠંડીમાં ભાજપ સરકાર પાણીનો વરસાદ કરી રહી છે.

8. પોલીસ દ્વારા દિલ્હી-હરિયાણા બોર્ડર પર મોટી તૈયારીઓ કરવામાં આવી છે. ગુરુગ્રામ નજીક મોટી સંખ્યામાં પોલીસ કર્મચારીઓ તૈનાત છે, અહીં ડ્રોન કેમેરા પર નજર રાખવામાં આવી રહી છે જેથી ખેડૂતો આગળ ન આવે.

9. ખેડૂતોની કામગીરીને દિલ્હી મેટ્રો પર પણ અસર થઈ છે. દિલ્હીથી ગુરુગ્રામ, દિલ્હીથી નોઈડા સુધી ચાલતી મેટ્રો સેવા બપોર સુધી બંધ રાખવામાં આવી છે. આ સિવાય કેટલાક વિશેષ રૂટો પર મેટ્રોના સમયગાળામાં પણ ફેરફાર કરવામાં આવ્યા છે.

10. પંજાબના આશરે ત્રીસ ખેડૂત સંગઠનો ખેડૂત પ્રદર્શનમાં સામેલ છે, ઉપરાંત હરિયાણા, પશ્ચિમ યુપીના કેટલાક ખેડૂત સંગઠનોને પણ ટેકો છે. ખેડુતોની માંગ છે કે કેન્દ્ર દ્વારા લાવેલા કાયદામાં ફેરફાર કરવો જોઇએ, એમએસપીનો સમાવેશ કરવો જોઇએ અને બજારને લગતી સ્થિતિને સાફ કરવી જોઈએ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *