ચીને ઓસ્ટ્રેલિયા સામે ખૂબ જ કડક પગલું ભર્યું, જેના કારણે આ સમસ્યા વધી…..

ચીને ઓસ્ટ્રેલિયા સામે ખૂબ જ કડક પગલું ભર્યું, જેના કારણે આ સમસ્યા વધી…..

ચીન અને ઓસ્ટ્રેલિયા વચ્ચે છેલ્લા કેટલાક સમયથી વેપાર યુદ્ધ ચાલી રહ્યું છે. હવે ચીને ઓસ્ટ્રેલિયા સામે સખ્ત પગલું ભર્યું છે. ચીનના વાણિજ્ય વિભાગે શુક્રવારે કહ્યું હતું કે તે ઓસ્ટ્રેલિયન દારૂના ડમ્પિંગને અસ્થાયીરૂપે રોકવા માટે ભારે કર લાદશે.

ચીનના વાણિજ્ય મંત્રાલયના જણાવ્યા અનુસાર, .સ્ટ્રેલિયન વાઇન પરનો કર 107.1 ટકાથી 212.1 ટકા સુધીનો હોઈ શકે છે. ચીને ઓસ્ટ્રેલિયન વાઇન પર કહ્યું કે ડમ્પિંગનો સીધો અર્થ એ છે કે માલની ગુણવત્તા સાથે ચેડા કરવામાં આવી રહ્યા છે.

અમેરિકા અને યુરોપિયન દેશોની સાથે ઓસ્ટ્રેલિયાએ પણ વિશ્વમાં કોરોના વાયરસના ફેલાવા અંગે આંતરરાષ્ટ્રીય તપાસની માંગ કરી હતી, જેના પર ચીને સખત વાંધો વ્યક્ત કર્યો હતો. હોંગકોંગ પ્રત્યે ચીનના વલણની પણ ઓસ્ટ્રેલિયાએ ટીકા કરી હતી. આ ઉપરાંત અમેરિકા, નેતૃત્વ હેઠળના એશિયા-પેસિફિક ગઠબંધન (ક્વાડ) માં ભારત, જાપાન અને ઓસ્ટ્રેલિયા પણ શામેલ છે.

ચીન ઓસ્ટ્રેલિયાના મહત્વપૂર્ણ વેપાર ભાગીદારોમાંનું એક છે. ઓસ્ટ્રેલિયા પોતાનો મોટાભાગનો વાઇન ચીનમાં નિકાસ કરે છે. વાઇન ઓસ્ટ્રેલિયા જૂથ મુજબ, વર્ષ 2020 ના નવ મહિનામાં, કુલ નિકાસનો 39 ટકા હિસ્સો ચીનની નિકાસ કરવામાં આવ્યો છે. ઓસ્ટ્રેલિયાના વેપાર પ્રધાન સિમોન બર્મિંગહમે મીડિયાને કહ્યું, “ચાઇનાના બજારમાં પોતાનું સ્થાન બનાવનારા તમામ ઓસ્ટ્રેલિયન વાઇન ઉત્પાદકો માટે આ ખૂબ જ મુશ્કેલ સમય છે.”

ઓસ્ટ્રેલિયન સરકારમાં કૃષિ પ્રધાન ડેવિડ લિટલપ્રૂડે શુક્રવારે કહ્યું હતું કે તેમની સરકાર વાઇન ઉદ્યોગને દરેક રીતે મદદ કરશે. તેમણે કહ્યું, અમને ચીનના તાજેતરના નિર્ણય અંગે ખૂબ ચિંતા છે. વાઇન ઉદ્યોગનો કોઈ દોષ નથી અને સ્પષ્ટ રીતે ચીનના આ નિર્ણયનું કારણ કંઈક બીજું છે. અમે વિશ્વ વેપાર સંગઠન દ્વારા દરેક વિકલ્પોનો ઉપયોગ કરીશું.

ઓગસ્ટ મહિનામાં જ ચીને કહ્યું હતું કે વાઇન એસોસિએશનની ચીનની ફરિયાદ બાદ વાઇન સબસિડી અને ડમ્પિંગની તપાસ શરૂ કરવામાં આવી છે. ઓસ્ટ્રેલિયન વાઇન ચીનમાં ખૂબ સસ્તા દરે વેચાય છે. ચીનના વાઇન ઉદ્યોગએ દાવો કર્યો છે કે સસ્તી ઓસ્ટ્રેલિયન વાઇનને કારણે તેઓએ ઘણું બધું સહન કર્યું છે અને આ માટે ઓસ્ટ્રેલિયન વાઇન પર 202.7 ટકાની ડ્યુટી માંગી છે.

ચીને પણ નવેમ્બરથી ઓસ્ટ્રેલિયાના કોલસા, ખાંડ, ઘઉં, વાઇન, તાંબુ અને લાકડાની આયાત પર અનધિકૃત રીતે પ્રતિબંધ મૂક્યો હતો. ઓસ્ટ્રેલિયાના કોરોના વાયરસની ઉત્પત્તિ અંગે આંતરરાષ્ટ્રીય તપાસની માંગ પર ચીને સખ્ત વિરોધ કર્યો હતો. ઓસ્ટ્રેલિયામાં ચીનના રાજદૂત ચેંગ જિંગેયે ધમકી આપી હતી કે જો આ પ્રકારનું પગલું લેવામાં આવે તો ચીની લોકો ઓસ્ટ્રેલિયન ચીજોનો બહિષ્કાર કરશે. ચીને ઓસ્ટ્રેલિયાથી જવની આયાત પર 80 ટકા ટેરિફ લગાવી દીધો છે. આ ઉપરાંત ક્વીન્સલેન્ડ અને ન્યૂ સાઉથ વેલ્સના ચાર માંસ પ્રોસેસિંગ પ્લાન્ટના માંસની આયાત પર પણ પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવ્યો છે.

ચીનના પ્રતિબંધથી ઓસ્ટ્રેલિયાની અર્થવ્યવસ્થા પર ઘણી ખરાબ અસર પડશે. ઓસ્ટ્રેલિયાની કુલ જવની નિકાસમાં ચીનનો હિસ્સો આશરે 50 ટકા છે. મંગળવારે ઓસ્ટ્રેલિયાના નેશનલ ફાર્મર એસોસિએશનના પ્રમુખ ફિયોના સિમ્સને કહ્યું, ઓસ્ટ્રેલિયા તેના ખેત ઉત્પાદનનો બે તૃતીયાંશ નિકાસ કરે છે, જેમાંથી 28 ટકા ચીનને વેચાય છે. એટલું જ નહીં, ઓસ્ટ્રેલિયા તેના કુલ માંસના ઉત્પાદનમાં 18 ટકા અને જવના કુલ ઉત્પાદનો 49 ટકા ચીનને નિકાસ કરે છે. ચીન, કપાસ, અનાજ, ડેરી, સીફૂડ અને હાર્ટીકલ્ચર માટેનું મોટું બજાર પણ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *