કોવાક્સિન કોરોના રસી: ઇન્ડિયા બાયોટેક તબક્કો ત્રીજો કોવાક્સિનનો ટ્રાયલ પ્રારંભ થયો, કયારે આવ્શે જોવો,,,,

કોવાક્સિન કોરોના રસી: ઇન્ડિયા બાયોટેક તબક્કો ત્રીજો કોવાક્સિનનો ટ્રાયલ પ્રારંભ થયો, કયારે આવ્શે જોવો,,,,

કોવાક્સિનની આ માત્રા 18 વર્ષ કે તેથી વધુ ઉંમરના આશરે 28,500 લોકોને આપવામાં આવશે. તેની સુનાવણી 10 રાજ્યોમાં 25 સ્થળોએ ચાલશે. કેટલાક સ્થળોએ ટ્રાયલ શરૂ થઈ ગઈ છે. ભારત બાયોટેકને ત્રીજા તબક્કાની રસી પરીક્ષણ માટે ડ્રગ કંટ્રોલર જનરલ ઈન્ડિયા (ડીસીજીઆઈ) ની મંજૂરી મળી છે.

નવી દિલ્હીના એઈમ્સમાં ગુરુવારે કોરોનાની સ્વદેશી રીતે વિકસિત રસીના ત્રીજા તબક્કાની સુનાવણી શરૂ થઈ. ‘કોવાક્સિન’ ની પ્રથમ માત્રા એઈમ્સ ન્યુરોસાયન્સ સેન્ટરના મુખ્ય ડોક્ટર એમ.વી. પદ્મ શ્રીવાસ્તવ અને અન્ય ત્રણ લોકોને આપવામાં આવ્યા હતા. આ રસી ભારત બાયોટેક દ્વારા ભારતીય તબીબી સંશોધન પરિષદ (આઈસીએમઆર) ના સહયોગથી તૈયાર કરવામાં આવી છે.

આગામી થોડા દિવસોમાં, લગભગ 15 હજાર લોકોને એઇમ્સના ત્રીજા તબક્કાના ટ્રાયલ દરમિયાન રસીની આ માત્રા આપવામાં આવશે. સમાચાર એજન્સી પીટીઆઈએ સૂત્રોના હવાલેથી જણાવ્યું છે કે રસીની 0.5 એમએલની પ્રથમ માત્રા ચાર સ્વયંસેવકોને આપવામાં આવી હતી. તેઓને બે કલાક નિરીક્ષણ હેઠળ રાખવામાં આવ્યા હતા અને આગામી કેટલાક દિવસો પર આ બધાની દેખરેખ રાખવામાં આવશે.

જ્યારે ડો.શ્રીવાસ્તવનો સંપર્ક કરવામાં આવ્યો ત્યારે તેમણે કહ્યું કે, “કોવાસીન એ સ્વદેશી ઉત્પાદિત પ્રથમ કોરોના રસી છે અને તે ટોચ પર છે. મારી સંસ્થા આ અજમાયશમાં ભાગ લઈ રહી છે. મને આનંદ છે કે આ રસીનો પ્રથમ ડોઝ પ્રથમ વેલેન્ટાઇન તરીકે આપવામાં આવ્યો હતો. હું એકદમ ઠીક અને કામ કરું છું. ”

કોવાક્સિનની આ માત્રા 18 વર્ષ કે તેથી વધુ ઉંમરના આશરે 28,500 લોકોને આપવામાં આવશે. તેની સુનાવણી 10 રાજ્યોમાં 25 સ્થળોએ ચાલશે. કેટલાક સ્થળોએ ટ્રાયલ શરૂ થઈ ગઈ છે. ભારત બાયોટેકના ત્રીજા તબક્કાની રસી અજમાયશ માટે ભારતના ડ્રગ કંટ્રોલર જનરલ (ડીસીજીઆઈ) ને મંજૂરી મળી છે.

કોકેઇનના પ્રથમ અને બીજા તબક્કાના અજમાયશ માટેનો ડેટા ડ્રગ નિયંત્રકને પહેલેથી જ સબમિટ કરવામાં આવ્યો છે. હૈદરાબાદ સ્થિત કંપનીએ અજમાયશના ત્રીજા તબક્કા માટે અરજી કરતી વખતે કહ્યું કે તેની માત્રાએ તમામ વય જૂથોમાં વધુ સારા પરિણામો દર્શાવ્યા છે અને કોઈ નુકસાન થયું નથી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *