તુલસીના લગ્ન આજે, શીલિગ્રામે આ દિવસે તુલસી સાથે કેમ લગ્ન કર્યા છે તે જાણો

તુલસીના લગ્ન આજે, શીલિગ્રામે આ દિવસે તુલસી સાથે કેમ લગ્ન કર્યા છે તે જાણો

તુલસી લગ્નનું આયોજન કરવું શુભ માનવામાં આવે છે. દેવુથની એકાદશીના દિવસે ભગવાન વિષ્ણુને તુલસી દળ વિવાની પરંપરા છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ દિવસે ભગવાન વિષ્ણુના રૂપમાં શાલિગ્રામ સાથે તુલસી સાથે લગ્ન કરનાર વ્યક્તિના જીવનમાંથી તમામ દુખો દૂર થાય છે.

 

તુલસી વિવાહ 2020 કાર્તિક મહિનાના શુક્લ પક્ષની એકાદશી પર કરવામાં આવે છે. આ દિવસને દેવઉથની એકાદશી તરીકે પણ ઉજવવામાં આવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ દિવસે ભગવાન વિષ્ણુ ચાર મહિનાની લાંબી નિંદ્રા પછી જાગૃત થાય છે અને આ સાથે બધા શુભ સમય ખુલી જાય છે. આ દિવસે ભગવાન વિષ્ણુના રૂપમાં શાલિગ્રામના લગ્ન તુલસી સાથે થયા છે. તુલસી લગ્નનો તહેવાર આજે ઉજવાઈ રહ્યો છે.

તુલસી લગ્નનું મહત્વ

તુલસી લગ્નનું આયોજન કરવું ખૂબ જ શુભ માનવામાં આવે છે. દેવુતાની એકાદશી (દેવ ઉથની એકદશી 2020) ના દિવસે ભગવાન વિષ્ણુને તુલસી દળ ચ વિવાની પરંપરા છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ દિવસે, ભગવાન વિષ્ણુના રૂપમાં શાલિગ્રામ સાથે તુલસી સાથે લગ્ન કરનાર વ્યક્તિના જીવનમાંથી તમામ દુખો દૂર થાય છે અને ભગવાન હરિને વિશેષ આશીર્વાદ મળે છે. તુલસી લગ્નને કન્યાદાન તરીકે પુણ્યપૂર્ણ કાર્ય તરીકે માનવામાં આવે છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે જે લોકો તુલસી લગ્ન પૂર્ણ કરે છે તેમને વૈવાહિક સુખ મળે છે.

તુલસી લગ્ન સમારોહ

એક ચેકપોઇન્ટ પર તુલસીનો પ્લાન્ટ અને બીજી ચેકપોઇન્ટ પર શાલીગ્રામ સ્થાપિત કરો. તેમની બાજુમાં જળ ફૂલદાની મૂકો અને તેના પર કેરીના પાંચ પાન મૂકો. તુલસીના વાસણમાં ઓચર લગાવો અને ઘીનો દીવો પ્રગટાવો. ગંગાના પાણીને તુલસી અને શાલિગ્રામ ઉપર છાંટો અને રોલી, ચંદનની પેસ્ટ લગાવો. તુલસીના વાસણમાં શેરડી સાથે મંડપ બનાવો. હવે તેમાં મધનું પ્રતીક લાલ ચૂનરીમાં તુલસીનો ઉમેરો. વાસણને સાડી વડે લપેટી, એક કંકણ ચવો અને તેને કન્યાની જેમ બનાવો. આ પછી, બાસિલ હાથમાં ચોકી સાથે શાલીગ્રામ લઈ સાત વખત ચક્કર આવે છે. આ પછી આરતી કરો. તુલસી વિવાહ પૂર્ણ થયા બાદ તમામ લોકોને પ્રસાદ વહેંચવામાં આવે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *