આ રાજીયમાં  ફરીથી સંપૂર્ણ લોકડાઉન થઈ શકે છે જાણો વિગત..

આ રાજીયમાં ફરીથી સંપૂર્ણ લોકડાઉન થઈ શકે છે જાણો વિગત..

અદાલતનું માનવું છે કે અનલોકમાં, ન તો સરકારી કર્મચારી લોકોને બિનજરૂરી રીતે બહાર નીકળતા અટકાવી શક્યા ન હતા, કે લોકોએ માર્ગદર્શિકાનું પાલન કરવામાં તેમની રુચિ દર્શાવી ન હતી. પ્રયાગરાજ: કોરોનાના વધતા જતા કેસો પછી, ઉત્તર પ્રદેશમાં એકવાર સંપૂર્ણ લોકડાઉન થઈ શકે છે. આ લોકડાઉન ઓછામાં ઓછા દસ દિવસ માટે રહેશે. રાજ્યમાં કોરોનાના વધતા જતા કેસો અને તેના મૃત્યુ અંગે ઉડી ચિંતા અને નારાજગી વ્યક્ત કરતાં, અલ્હાબાદ હાઈકોર્ટે યોગી સરકારને સંપૂર્ણ લોકડાઉન લાગુ કરવા સૂચન કર્યું છે.

સરકારી કર્મચારી કડકતા બતાવવામાં નિષ્ફળ – હાઈકોર્ટ હાઈકોર્ટે સ્પષ્ટ જણાવ્યું છે કે સરકારી કર્મચારી લોકોને બિનજરૂરી રીતે રસ્તાઓ પર ઉતારવા, બજારોમાં ભીડ એકત્રીત કરવા અને સામાજિક અંતરને કડક રીતે અનુસરવામાં નિષ્ફળ ગયા છે. આ જ કારણ છે કે તમામ શહેરોમાં કોરોના કેસ ઝડપથી વધી રહ્યા છે. હાઈકોર્ટની ડિવિઝન બેંચ કહે છે કે સંપૂર્ણ લોકડાઉન કર્યા વિના અને તેના કડક અમલ કર્યા વિના કોરોના ચેપને નિયંત્રિત કરી શકાતો નથી.

બ્રેડ બટર ખરીદવા કરતાં વધુ જીવન જરૂરી છે – હાઇકોર્ટ કોર્ટનું માનવું છે કે અનલોકમાં, ન તો સરકારી સ્ટાફ લોકોને બિનજરૂરી રીતે જતા જતા અટકાવી શક્યો નહીં, ન તો લોકો માર્ગદર્શિકાનું પાલન કરવામાં તેમની રુચિ દર્શાવ્યા. કોર્ટના નિર્ણય મુજબ લોકડાઉન સિવાયની બીજી કોઈ પદ્ધતિ કોરોના ચેપને નિયંત્રણમાં રાખવામાં અસરકારક સાબિત થશે નહીં. હાઈકોર્ટે ટીપ્પણી કરી છે કે બ્રેડ માખણ ખરીદવા માટે ઘરની બહાર જવા કરતાં જીવન બચાવવું વધુ મહત્ત્વનું છે. લોકોને સમજવું પડશે કે તેમાંથી શું પસંદ કરવું.

જવાબદાર લોકોએ કાર્યવાહી કરી કે નહીં? – ચેપના વધતા જતા કેસો માટે સરકારી કર્મચારીઓને સીધા જ જવાબદાર ઠેરવ્યા છે. નિર્ણયમાં જણાવાયું છે કે અર્થતંત્રને પાટા પર લાવવા માટે અનલોકની શરૂઆત કરવામાં આવી છે, પરંતુ સ્પષ્ટતા કરવામાં આવી નથી કે આ અનલ theક અર્થતંત્રની સાથે સાથે કોરોના સંક્રમણથી લોકોનું રક્ષણ કરશે. પછી ભલે રોડમpપ હોય કે એક્શન પ્લાન. જો તે હોત, તો શા માટે તેનું કડક પાલન કરવામાં આવ્યું ન હતું? આ કેસમાં સખત વલણ અપનાવતાં કોર્ટે યુપીના મુખ્ય સચિવને પૂછ્યું છે કે, જવાબદારો જેની કડક પાલન નથી કરતા તેમની સામે શું કાર્યવાહી કરવામાં આવી રહી છે. કોર્ટના આ વલણને કારણે ઘણા મોટા અધિકારીઓ પર પડવાની સંભાવના છે.

કોર્ટે મુખ્ય સચિવને 28 ઓગસ્ટે કોર્ટમાં સોગંદનામું રજૂ કરવા અને લોકડાઉન સહિતના તમામ મુદ્દાઓ પર જવાબ દાખલ કરવા જણાવ્યું છે. મુખ્ય સચિવને એ પણ સમજાવવું પડશે કે લોકોને કોરોનાથી બચાવવા, સારી સારવાર અને સંભાળ પૂરી પાડવા અને મૃત્યુ દર ઘટાડવા માટે સરકાર દ્વારા શું સાવચેતીનાં પગલાં લેવામાં આવી રહ્યા છે. મુખ્ય સચિવે પોતાના સોગંદનામા દ્વારા કોર્ટ સમક્ષ એક નવો રોડમેપ અને એક્શન પ્લાન પણ રજૂ કરવો પડશે. ન્યાયમૂર્તિ સિધ્ધાર્થ વર્મા અને ન્યાયાધીશ અજિત કુમારની ડિવિઝન બેંચે આ આદેશ આપ્યો છે, ક્વોરેન્ટાઇન સેન્ટર્સ અને હોસ્પિટલોની સ્થિતિમાં સુધારો કરવા માટે દાખલ કરવામાં આવેલી પીઆઇએલની સુનાવણી દરમિયાન.

કોર્ટે આ સાત શહેરો માટે સૌથી વધુ નારાજગી જાહેર કરી છે યુપીના સાત મોટા શહેરો, લખનઉ, કાનપુર નગર, પ્રયાગરાજ, વારાણસી, ગોરખપુર, બરેલી અને ઝાંસીમાં ચેપના વધેલા કેસો પર કોર્ટે સૌથી વધુ નારાજગી વ્યક્ત કરી છે. કોર્ટે પોતાના નિર્ણયમાં કહ્યું છે કે લોકડાઉન દ્વારા લોકોને તેમના ઘરોમાં રહેવા દબાણ કરવું અત્યંત મહત્ત્વનું બની ગયું છે. પ્રયાગરાજની એસઆરએન હોસ્પિટલમાં સિનિયર ડોકટરોની કમી અને ત્યાં કોરોના દર્દીઓના વધતા જતા મૃત્યુ માટેના જવાબદાર લોકોને પણ કોર્ટે ઠપકો આપ્યો છે. કોર્ટમાં સુનાવણી દરમિયાન વધારાના સરકારી એડવોકેટ જનરલ મનીષ ગોયલે યુપી સરકારની તરફેણ રજૂ કરી હતી, જ્યારે અરજદારો વતી એસપીએસ ચૌહાણ, પ્રિયંકા મિધ્ધા, રામ કૌશિક અને કોર્ટ કમિશનર ચંદન શર્માએ તમામ હકીકત કોર્ટ સમક્ષ જણાવી હતી. સુનાવણી દરમિયાન કોર્ટે ટિપ્પણી કરી હતી કે જો સરકારે સંપૂર્ણ લોકડાઉન અંગે કોઈ નિર્ણય નહીં લીધો તો આગામી સુનાવણી પર અદાલતે તેના વતી આદેશ જારી કરવો પડી શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *